PDA

View Full Version : Auto CAD và mọi vấn đề liên quan

Pages : [1] 2

Hiter
15-05-2008, 04:14 PM
Mở 1 topic cho anh chị em trao đổi, thắc mắc và giải đáp mọi vấn đề liên quan tới CAD, AutoCAD, CAD #.

Mọi người ai có "tâm sự" gì khi dùng CAD thì "trút" vào đây nhé!

LapCoc
15-05-2008, 06:29 PM
Hiện giờ em xài ver2007, hỗ trợ hệ trục oxyz tốt hơn, nếu vẽ 3d cad thì không phải qua công đoạn chuyển trục, mấy ver gần đây hỗ trợ bắt điểm, và 1 số thứ nữa là tương đối tốt, cũng chính vì lẽ đó mà bắt đầu thấy nặng hơn chút. ver 2008 thì em chưa dùng...

Tạm thời em thế đã :-<

coixamxanh
15-05-2008, 10:05 PM
auto cad học như thế nào mới hieu qua?nó có những phần cơ bản gì?nên bắt đầu từ đâu mọi người ơi????????????

A-B-C-D
09-06-2008, 03:22 PM
Học Dễ Lắm!
Ko Khó Chut Nào Cả

LapCoc
09-06-2008, 03:30 PM
auto cad học như thế nào mới hieu qua?nó có những phần cơ bản gì?nên bắt đầu từ đâu mọi người ơi????????????

Đầu tiên là bạn đi mua 1 quyển sách cơ bản về tự học Cad, đọc một lượt để hiểu những cái cơ bản nhất, chú trọng thực hành nhiều là ok thôi, các thủ thuật thì học mót, học sau

RoamArch
10-06-2008, 09:07 AM
Hị hị, dùng cad nhục nhất là hatch, bác nào có thủ đoạn để xử lý nó không ???

LapCoc
10-06-2008, 09:49 AM
Bạn gợi ý cái nhục đó 1 cách cụ thể với, để tớ cũng thấy...nhục dần với hihi, ý mình nói là nhục chỗ nào nhục cái gì để anh em cũng thấy nhục mà trao đổi, có phải ý bạn là nó chậm?

KtsDzi
10-06-2008, 01:20 PM
Hị hị, dùng cad nhục nhất là hatch, bác nào có thủ đoạn để xử lý nó không ???

Nhiều người cho rằng "nhục" nhất là hatch quy hoạch với các lô đất méo mó. Nhiều đồng chí bao nhiêu năm vẽ QH vẫn mếu máo khi động vụ này. Một bản QH vài chục lô có khi hatch cả ngày không xong. Tớ cứ 15"/layer, cả chỉnh sửa thì độ 1 tiếng/bản là tối đa. Thống kê diện tích toàn bộ ~50 lô trên 1 layer máy PenIII 800 256MRAM chạy mất 15" (giây) ra file Excel có tên từng lô đàng hoàng:)

Thủ đoạn: mò AutoCAD Map2000 (bi h có ver mới hơn nhưng không thèm dùng, mất công mò lại, 2000 đã là nhanh quá mức cần thiết gòi) Lần trước tớ mò mất khoảng hơn 1 tháng:(

Hiter
10-06-2008, 04:52 PM
Cách dùng hatch hiệu quả và nhanh:
- dùng hatch solid và screening trong mọi trường hợp có thể, hatch pattern solid ổn định và khá lành, dễ phát hiện lỗi và khả năng chọn (selected) dễ.
- trường hợp bạn không dùng (hoặc không thạo điều chỉnh) screening khi in thì sau khi đổ xong vùng hatch của toàn bộ bản vẽ có thể chọn riêng các vùng hatch solid để đổi pattern, đơn giản và chắc chắn hơn.
- Cách detect vùng tô hatch dễ và nhanh nhất là Add: select object (chọn đối tượng bao); khi không thể chọn đối tượng bao ( tức dùng cách Pick point) thì hãy cố gắng zoom bản vẽ lên mức cao nhất có thể sao cho vùng cần hatch nằm trọn trong khung nhìn (view) của màn hình (mục đích là làm cho số đối tượng Autocad phải kiểm tra là ít nhất).
- Khi bạn không chắc chắn rằng vùng tô hátch là kín (poline chưa closed) thì hãy kiểm tra và tăng giá trị biến tolerance trong hộp thoại hatch lên (thường là khoảng 3000-5000)

(cái gạch đầu dòng thứ 3 quan trọng nhất)

LapCoc
10-06-2008, 04:57 PM
dùng lệnh REGEN trước khi Hatch trong trường hợp bản vẽ nhiều đường cong có thể hiển thị sai, gẫy đối tượng >> pick nhầm vùng chọn

cherry46vn
15-06-2008, 11:06 AM
vậy em học từ lớp vỡ lòng thì fai mua quyên nào cho fu hợp ,giup em voi cac anh chi oiiiiiiiiii

Hiter
15-06-2008, 11:56 AM
Em có thể mua 2 tập autocad căn bản của tác giả Nguyễn hữu Lộc bìa màu đỏ (nếu nhớ ko nhầm, vì mình ko dùng 2 cuốn này). Còn nếu muốn nghiên cứu và thực sự tìm hiểu để pro thì mua 2 tập "Tự học Autocad toàn tập - VN Guide" của NXB Thống kê, sách rất rất chi tiết và đầy đủ, mỗi cuốn khoảng 400 trang, tuy khá khó học nhưng khi có phương pháp phù hợp thì học 2 cuốn này xong có thể đi dạy được, hihi!

Chúc em sớm làm chủ được cad!

Hiter
28-06-2008, 08:54 PM
Không biết bi giờ CAD thế nào, hâm nóng cái top này tí. Hay là mở lớp CAD online cho dđ xôm tụ nhỉ admin???

Hiter
28-06-2008, 09:04 PM
À, nhờ bác nào cao tay convert giúp mình 2 file .plt này về .dwg với, cùng công cụ tích hợp của express tool là bó tay rồi!

Thank trước :D

LapCoc
29-06-2008, 08:42 PM
Không biết bi giờ CAD thế nào, hâm nóng cái top này tí. Hay là mở lớp CAD online cho dđ xôm tụ nhỉ admin???

Anh có đề xuất gì phát triển hay đại khái mường tượng ra quy trình sẽ như thế nào không, em xin lắng nghe.

lk0407_20
02-07-2008, 05:54 PM
truong minh dang day chuong trinh autocad nao cho nganh xay dung vay?Chuong trinh cad moi nhat duoc su dinh hien nay la ji?

@: Viết tiếng Việt có dấu bạn nhé, bộ gõ telex và vni đều đã được tích hợp sẵn trong diễn dàn.

KtsDzi
02-07-2008, 07:03 PM
À, nhờ bác nào cao tay convert giúp mình 2 file .plt này về .dwg với, cùng công cụ tích hợp của express tool là bó tay rồi!

Thank trước :D

Trong file Zip gửi kèm là 1 file tên là dwg không có đuôi. Thêm đuôi PLT vào không mở được. Đối chiếu file sau và trc khi giải nén kích thước bằng nhau (279 KB)---> Hiter nén 2 lần----> lại đổi PLT--->ZIP thế là được 2 files 0000.plt và 0001.plt;;)

Về lý thuyết thì Corel Draw mở đc *.plt (HPGL Plot File) với giao diện nó thế này:

http://i188.photobucket.com/albums/z71/KtsDzi/PLT_HPGL.jpg (http://i188.photobucket.com/albums/z71/KtsDzi/PLT_HPGL.jpg)

Tuy nhiên file mà Hiter gửi báo lỗi I/O error:-?
Vậy có thể file gốc bị lỗi hoặc lỗi do giải nén.

Hiter thử lại xem sao, còn Corel Draw đã mở đc thì chuyển qua DXF với DWG vô tư@};-

Hiter
02-07-2008, 07:13 PM
File em gửi là 2 file a0001.plt và a0002.plt, nén bằng win rar, do attackment của diễn đàn không chấp nhận đuôi này nên em đổi thành .zip, dùng winrar gảiii nén vô tư.
Còn cái file plt mà em nhờ các bác chuyển giúp đúng là đau đầu thiệt, nó đúng là in từ máy HP GL driver ra, xuất qua máy in laze ricoh 1045 hay éponn 8600 đều ok, chỉ thỉnh thoảng lỗi font thôi, càn bản vẽ thì không sao. Chỉ có điều dùng trình convert của CAD (trong menu epxpress thì bó tay, báo loiix như anh mô tả, không hiểu sao nữa? Có cái gì convert được nữa ngoài cái công cụ tích hợp của CAD không nhỉ?

pmhoang
03-07-2008, 10:51 AM
Trong autocad. anh em nao biet cach.
giã sữ có nhiều đường thẳng cắt nhau. làm sao để chúng đứt ra tại vị trí giao nhau (khi lệnh div trong sap vậy)???
Ví dụ vẽ trục của 1 mặt bằng, có nhiều lúc cái trục nó không chịu nằm dưới mà nó lại nổi lên trên, làm mình không thể thấy được nét chính của tường. gân khó khăn cho quan sát. Làm sao cho đường trục nằm lại ở vị trí dưới???
Xin anh em chỉ giúp.

pmhoang
03-07-2008, 10:56 AM
Minh là ks xây dựng của trường kiến trúc tp.hcm. Nay muốn học thêm kien trúc sư (vì có năng kiếu vẽ) Không biết nên đi ôn ở đâu. Chổ nào có uy tín các bạn chỉ giúp mình với.
Mình có đi đến trương kiến trúc hỏi, thì biết trường chỉ có đào tạo Văn bằng 2 khoa Xây dựng thôi. còn kiến trúc thì chỉ có Lớp Tại Chức học tới 5 năm. Mình rất muốn trường mình mở lớp VB2 khoa Kiến Trúc (như thế sẽ rút ngắn thời gian học lại- vì mình đã học qua Xây dựng rồi). thế mà không biết làm sao. huhu
Xin ý kiến các bạn???

LapCoc
03-07-2008, 11:07 AM
giã sữ có nhiều đường thẳng cắt nhau. làm sao để chúng đứt ra tại vị trí giao nhau (khi lệnh div trong sap vậy)???
Ví dụ vẽ trục của 1 mặt bằng, có nhiều lúc cái trục nó không chịu nằm dưới mà nó lại nổi lên trên, làm mình không thể thấy được nét chính của tường. gân khó khăn cho quan sát. Làm sao cho đường trục nằm lại ở vị trí dưới???
Xin anh em chỉ giúp.

- Ý một thì nếu là mình mình dùng lệnh Break, dí vào giao điểm là xong, ai còn cách khác thì chia sẻ luôn

- Ý hai thì mình chưa hiểu ý bạn nói nên không biết, bạn có thể giải thích rõ hơn ko?

pmhoang
03-07-2008, 11:17 AM
- Ý một thì nếu là mình mình dùng lệnh Break, dí vào giao điểm là xong, ai còn cách khác thì chia sẻ luôn

- Ý hai thì mình chưa hiểu ý bạn nói nên không biết, bạn có thể giải thích rõ hơn ko?

Dung Break minh da dung. nhung khi truy bắt điểm không bắt được chính xác điểm, nếu cần bắt chính xác phải sử dụng thêm lệnh f, rất bất tiện mà mỗi lần thực hiện như thế chỉ có thể cắt 1 đường. Nếu bạn có nhiều đường cắt nhau như thế cách này ko phải là ưu thế.:-?

Hiter
03-07-2008, 01:44 PM
Xin anh em chỉ giúp.

#2: Nét nằm trên nằm dưới là do trình tự thiết lập CAD quy định, nếu bạn tổ chức quản lý layer tốt thì có thể gaiir quyết vấn đề này như sau:
- nhóm các đối tượng cùng loại vào 1 layer (hoặc 1 group - từ CAD 2006 chức năng bật tắt group bằng tổ hợp ctrl-A đã bị đổi thành select all, phải đặt lại phím tắt, mình dùng a`,a1,a2 cho giá trị biến PICKSTYLE tương ứng là 0,1,2 - dùng để bật tắt group)
- dùng lệnh draworder để chuyển đối tượng lên và xuống theo yêu cầu.

nếu chỉ cần chuyển chugns lên trên cùng hoặc xuống dưới cùng bạn có thể đặt lệnh tắt lại 2 tùy chọn back và front để chuyển nhanh, mình đang dùng 2 lệnh sb, sf tương ứng với send to back và send to front, chuyển đối tượng lên và xuống rất nhanh.

Lười viết thì bạn copy 2 dòng sau vàpo 1 file lisp bất kỳ mà cad tự load rồi dùng thử:

(defun c:sb () (command "draworder" pause "" "b" ""))
(defun c:sf () (command "draworder" pause "" "f" ""))

sb: cho đối tượng hoặc nhóm đối tượng xuống dưới cùng, sf ngược lại.

vụ #1 thì mình chưa hiểu tác dụng để làm gì nên cũng chưa nghiên cứu, để mình xem sao nhé!

Hiter
03-07-2008, 01:57 PM
#1: Rồi, vụ thứ nhất bạn ngại gõ tùy chọn f đúng không, mình tích hợ nó vào bộ lênh luôn, cái này chưa được ưng ý vì nó mất 2 lần pick chuột, 1 vào đối tượng cần cắt, 1 vào vị trí cắt sau đó thoát luôn lệnh, lại lặp lại nếu muốn cắt tiếp - vì dùng lệnh ăn sẵn của CAD mà. có thời gian sẽ thử viết cái lisp đếm điểm cắt và chia đối tượng ra cho bạn sau.
Giờ bạn copy cái đoạn này vô 1 file líp mà cad tự lòad rồi dùng thử nhé:

;;;chia doi tuong tai diem chon
(defun c:brr
(terpri)
(setq object)
(setq breakpoint)
(command "break" object "f" breakpoint "@")
(princ)
)

Lệnh tắt brr (cho nó gần với br)

pmhoang
03-07-2008, 02:09 PM
#2:
Lười viết thì bạn copy 2 dòng sau vàpo 1 file lisp bất kỳ mà cad tự load rồi dùng thử:

(defun c:sb () (command "draworder" pause "" "b" ""))
(defun c:sf () (command "draworder" pause "" "f" ""))

sb: cho đối tượng hoặc nhóm đối tượng xuống dưới cùng, sf ngược lại.

vụ #1 thì mình chưa hiểu tác dụng để làm gì nên cũng chưa nghiên cứu, để mình xem sao nhé!

Thanks bạn. #2 Mình đã dùng lệnh "draworder" cua ban. va rat hai long. Rat cam on.The mà từ lâu giờ mình cứ phải xóa đường ở dưới và vẽ lại cho nó nằm lên trên.
Trong khi vẽ mình luôn vẽ theo thứ tự và quản lý layer. nhưng sao lau lau khi mà copy hay move thì trường hợp nhảy line này vẫn xuất hiện.Có Thông số nào điều chịnh làm cho nó không bị nhảy lên xuống như thể khôngp?

KtsDzi
03-07-2008, 02:49 PM
Chắc mấy đ/c KSXD chia nhịp bước cho dầm, cột;;)

Hiter
03-07-2008, 07:31 PM
Loay hoay mất hơn 1h, bạn nào cần thì dùng thử xem nhé. Mình chưa chắc source chuẩn nên dịch luôn thành app, đuôi .fas, các bạn load như lòad líp thôi.

có 2 lệnh, 1 là:
- br1: chọn đối tượng 1 lần, cắt tại mọi điểm giao nhau (cắt nát như tương luôn, thử rồi, và không tự cắt chính mình)
- br2: Chọn đối tượng 2 lần, lần 1 là đối tượng sẽ bị chia cắt, lần 2 là đối tượng dùng để chia cắt, cả 2 đều chọn tự do, chọn nhiều đối tượng cùng lúc được, arc, line, pline, spline, circle, elip đều chơi hết. Chọn nhiều quá chạy treo máy mình không chịu trách nhiệm nhé ! :D

gp14
07-07-2008, 10:06 PM
Mọi vấn đề liên quan đến Autocad các bạn cũng có thể qua trang web
www.cadviet.com
ở đó có nhiều cao thủ Autocad lắm,

Hiter
08-07-2008, 12:27 PM
Thank gp14, mời các cao thủ CAD bên CAD việt sang đây bàn về ứng dụng cad cho kiến trúc và xây dựng! Mong những đóng góp từ gp14 và các bạn!

gp14
11-07-2008, 11:22 PM
Ra mắt diễn đàn, mình xin post một bài viết về ứng dụng của Block (từ phiên bản 2006 lại đây), đây là bài số 1
Làm việc với block thật sự hiệu quả nếu chúng ta biết rõ về nó: từ cad 2006 trở đi block còn có thêm nhiều điều tuyệt vời, mình xin giới thiệu 1 trong số đó, những điều tuyệt vời bên cạnh các bạn hãy cùng chia sẻ với mọi người nhé:
Đây là file (http://www.cadviet.com/upfiles/Tinh_nang_hay_cua_Block.dwg) mọi người xem trước sản phẩm, nếu thấy hay thì đọc tiếp
Tạo hoạt động lật cho block:
bước 1 :
Trước tiên bạn tạo một block ví dụ như của tôi:
bước 2 :
Vào edit block bạn sẽ thấy bảng block authoring Palettes:
trong thẻ Parametters bạn chọn Flip parameter rồi chọn trục mà bạn muốn đối tượng của mình sẽ lật.
http://img185.imageshack.us/img185/8513/87127103dt0.png (http://img185.imageshack.us/img185/8513/87127103dt0.png)
bước 3:
sang thẻ Actions bạn chọn Flip action rồi chọn vào trục bạn vừa tạo.
http://img297.imageshack.us/img297/1598/20394845og3.png (http://img297.imageshack.us/img297/1598/20394845og3.png)

http://img213.imageshack.us/img213/7580/88164779nv7.png (http://img213.imageshack.us/img213/7580/88164779nv7.png)
Cuối cùng bạn close block thế là bạn đã có một block có hiệu ứng lật, lúc này bạn đã dễ dàng thay đổi hướng lật của đối tượng chỉ bằng 2 lần click chuột(khỏi phải mi hay rotate.
http://img508.imageshack.us/img508/8421/57137138gd0.png (http://img508.imageshack.us/img508/8421/57137138gd0.png)
còn nữa

Hiter
11-07-2008, 11:51 PM
Đây là tính năng thu nhỏ tự động (auto resize) của 4r, nhằm giúp theo dõi nội dung bài viết dễ hơn, không bị đứt quãng mạch đọc, khi click vào hình sẽ phóng to lên để xem liên tục kiểu slide.

Bài viết của bạn rất bổ ích, tiếp đi! Thank.

tocngan219
12-07-2008, 12:38 AM
mọi người có bài vẽ 3d nào, up lên cho mình xem với, dzo^ cùng cảm ơn

RoamArch
12-07-2008, 06:01 AM
mọi người có bài vẽ 3d nào, up lên cho mình xem với, dzo^ cùng cảm ơn

Bạn này hỏi nhầm bốc rồi ...:-?

Trong một số bản vẽ, thấy có bock chèn lên trên hatch sẽ để lại một khoảng trắng. Nhấc cái block đó ra, khoảng hach đó lại kín lại.
Hình như là dùng Express, nhưng em không biết dùng? Các cao thủ chỉ giúp cái ?
Hình nó đây nầy.

gp14
12-07-2008, 10:52 AM
Block đó người ta đã chèn thêm đối tượng wipeout ở dưới bạn ah.
tạo wipeout bạn vào Draw/wipeout

Hiter
12-07-2008, 11:36 AM
Cụ thể hơn 1 chút nhé:
Bạn tạo block giường bình thường (dùng lại đối tượng block có sẵn cho nhanh), phá ra (explode), vẽ 1 đối tượng wipeout bằng đường bao của block (mục đích là để che kín các đối tượng sau này nằm dưới cái bed.
Sau đó chuyển đối tượng ww này xuống dưới cùng trong nhóm các nét vẽ của bed (xem 2,3 post trên). Tạo block mới có bao gồm ww và sử dụng. Từ nay về sau block bed của bạn sẽ tự động che mọi đối tượng mà nó nằm trên (thứ tự order) - Trừ 2 trường hợp:

- Khi vẽ tắt tính năng fill
- Khi in, in theo kiểu wirefarme.

gp14
12-07-2008, 11:54 AM
Cụ thể hơn 1 chút nhé:
Bạn tạo block giường bình thường (dùng lại đối tượng block có sẵn cho nhanh), phá ra (explode),
Không nhất thiết phải phá khối đối tượng block đó, nếu bạn dùng cad 2006 trở lại đây thì dùng lệnh bedit, nếu các đời cad cũ hơn thì refedit (vì phá khối xong lại phải mất công tạo lại block mà các block có sẵn lại không cập nhật theo được)

Hiter
12-07-2008, 11:59 AM
@gp14: Chính xác. Tiện đây bạn giới thiieeuj thêm vài chiêu CAD nữa đi cho anh em được mở tầm mắt. :)

gp14
12-07-2008, 01:33 PM
Không giám múa rìu qua mắt thợ:D
Nếu bạn sở hữu một computer có cấu hình mạnh thì chẳng phải quan tâm nhiều đến vấn đề này làm gì
mẹo này chỉ áp dụng cho máy tính có cấu hình không khủng lắm nhé:
Bạn có thể thay đổi một vài biến để Autocad chạy ổn định hơn
- Đặt biến VTENABLE về 0 (bằng cách gõ VTENABLE rồi nhập vào 0). Sẽ cho lệnh zoom trở lại như đời cũ.
- Đặt biến SELECTIONPREVIEW về 0. Sẽ làm cho việc di chuyển chuột qua đối tượng trở về như đời cũ, không lấp lánh như đời mới.
- Đặt biến DYNMODE về 0. Sẽ tắt chức năng nhập dữ liệu tại con trỏ. đưa kiểu nhập liệu về dòng lệnh command như đời cũ.
- Đặt biến SELECTIONAREA về 0. Tắt chức năng tô màu đặc vào giữa miền crossing hoặc window. đưa kiểu select drag về đời cũ.
- Đặt biến MAXACTVP về cỡ 5-6, chỉ làm việc trên 1 viewport một lúc(biến này quy định số viewport sẽ được hiển thị). Sẽ nhẹ đi rất nhiều khi bạn vẽ bằng layout.
-Đặt VIEWRES về 100 sẽ giảm bớt hiện thị đường cong.
- Đặt LWDISPLAY về 0 để tắt chức năng hiển thị lineweight.
- Đặt IMAGEHLT về 0.
- Đặt IMAGEQUALITY về "d" để giảm chất lượng hiển thị của ảnh.

gp14
13-07-2008, 10:54 AM
Thêm 1 vài biến hệ thống nữa:
filedia: tắt mở chế độ mở bằng box (open,save...)
imageframe: tắt mở biên của đối tượng ảnh
imageclip: hiện 1 phần đối tượng ảnh (gần giống xclip với block)
pickfist: tắt mở chức năng chọn đối tượng trước-->thực hiện lệnh sau.
pickadd: tắt mở chế độ chọn nhiều đối tượng (dùng phím shift)
tilemode(ti):chuyển qua lại giữa môi trường model và layout
attdisp:ẩn hiện các đối tượng text thuộc tính trong block
qtext:ẩn hiện text dưới dạng các ô vuông.
dtexted:(từ cad2006): để hiện bảng edit text dưới dạng box
....

gp14
13-07-2008, 11:01 AM
Nhiều người không biết chức năng đổ hatch User Difined cho nên khi thể hiện những bản lát sàn gạch vuông để chính xác về kích thước thường phải vẽ các đường line thủ công rất phiền hà vì phải trim nhiều. Trong lệnh hatct có chức năng User Difined giúp ta đổ hatch vuông theo kích thước ô rất tiện lợi khi làm những bản lát sàn.
Bạn dùng lệnh hatch, trong phần type bạn chọn User Difined , nếu bạn chỉ muốn đổ các đường song song thì không chọn nút Double và nhập khoảng cách các đường vào ô Spacing, còn nếu muốn đổ lưới vuông thì nhấp vào ô Double là xong.

LapCoc
14-07-2008, 04:15 PM
Block đó người ta đã chèn thêm đối tượng wipeout ở dưới bạn ah.
tạo wipeout bạn vào Draw/wipeout

Đúng vậy, cái này mình hay sử dụng khi vẽ bản vẽ QH Tổng mặt bằng, layer cây sẽ nằm trên layer hatch cỏ, ô tô ô tiếc trên nền hatch sân chẳng hạn.

Cảm ơn bác gp14! @};-

RoamArch
14-07-2008, 05:31 PM
Không nhất thiết phải phá khối đối tượng block đó, nếu bạn dùng cad 2006 trở lại đây thì dùng lệnh bedit, nếu các đời cad cũ hơn thì refedit (vì phá khối xong lại phải mất công tạo lại block mà các block có sẵn lại không cập nhật theo được)

- Pờ rồ. Thanks đại ca nhiều. Đại ca ở HN, em mời caphe nhỉ :D
Em đã ứng dụng thử, và thấy một vài điểm sau, mong các đại ca vui lòng giúp đỡ :

1. Chỉ vẽ được đường PL dạng đường thẳng, không vẽ đc đường cong (một đường tròn, một cung tròn... chẳng hạn)
2. Trơ với chế độ trực giao (F8).
3. Với kiểu chọn một đường PL kín, dù đã kín, nhưng hắn vẫn không chấp nhận.
4. Trường hợp muốn DIM nằm trên HATCH, (giống trường hợp BLOCK nằm trên HATCH như trên) thì làm thế nào?

Hị hị, mong tin!:D
....

RoamArch
14-07-2008, 05:34 PM
... ô tiếc trên nền hatch ...

Đã thử trường hợp Ô TÔ nằm trên Hatch, nhưng chưa thử với Ô TIẾC :(. Tiện thể, đại ka Ác ma cho xin cái model để thử luôn >:P...

gp14
14-07-2008, 11:26 PM
- Pờ rồ. Thanks đại ca nhiều. Đại ca ở HN, em mời caphe nhỉ :D
Em đã ứng dụng thử, và thấy một vài điểm sau, mong các đại ca vui lòng giúp đỡ :

1. Chỉ vẽ được đường PL dạng đường thẳng, không vẽ đc đường cong (một đường tròn, một cung tròn... chẳng hạn)
2. Trơ với chế độ trực giao (F8).
3. Với kiểu chọn một đường PL kín, dù đã kín, nhưng hắn vẫn không chấp nhận.
4. Trường hợp muốn DIM nằm trên HATCH, (giống trường hợp BLOCK nằm trên HATCH như trên) thì làm thế nào?

Hị hị, mong tin!:D
....
1. Đúng là wipeout (khi chọn selec polyline) chỉ nhận các polyline kín và không chứa các đường cong.
2. polyline của bạn chưa kín hoặc kín nhưng có các đường cong trong đó.
3. Chính xác luôn
4.Bạn dùng lệnh Draworder để chuyển vì trí giữa các đối tượng (lệnh này mình thường tận dụng chúng ở shorcut menu-chọn đối tượng rồi phải chuột- vì lệnh hơi dài và ngại đổi tên lệnh)
Hy vọng bạn hài lòng.
@admin: sao không cho mem được edit bài cũ của mình, lỡ viết nhầm chẳng tự sửa được :((.

gp14
14-07-2008, 11:33 PM
Post tiếp bài về Block:
Block thú vị đây:
bước 1 :

bước 2 :
trong thẻ Parametters bạn chọn Visibility rồi click vào màn hình.
click đúp vào visibility bạn sẽ thấy bảng visibility states, bạn chọn new rồi đặt tên cho view đó(ví dụ front) sau đó dựng mặt bên của xí hoặc copy và paste vào nếu đã có sẵn.
tương tự các bước như trên ta tạo thêm mặt bên.

Cuối cùng ta close block lại sẽ được kết quả như sau:
Khi đó ta chọn block sẽ thấy biểu tượng tam giác, click vào đó ta sẽ thấy các mặt plan, front,side.

masazidi
14-07-2008, 11:59 PM
@admin: sao không cho mem được edit bài cũ của mình, lỡ viết nhầm chẳng tự sửa được :((.

Mỗi user đều có thể edit trong 1 khoảng thời gian ngắn sau khi post bài [kinh nghiệm bản thân thì thấy cỡ 1-2 phút]. Nếu trễ wá chắc post bài mới or liên hệ mod để điều chỉnh lại cũng đc. Tốt nhất là gp14 ấn "Coi lại bài" khi trả lời dài, nằm trong khung trả lời đầy đủ ấy. :D

KtsDzi
15-07-2008, 12:50 AM
Mỗi user đều có thể edit trong 1 khoảng thời gian ngắn sau khi post bài [kinh nghiệm bản thân thì thấy cỡ 1-2 phút]
Ơ có vụ này à? Không nên! Tối thiểu như TTVNol nó cũng cho 2 ngày mà. Architect coi lại cái, mà anh cũng check luôn, chưa bit đủ quyền không và cũng chưa biết option đó ở đâu:(

Edit By KtsDzi:
Đã tìm ra, hehe, nhưng mình không quyền vào edit "Time Limit..."

"This permission allows members of this group to edit their own posts. This permission works in conjunction with the "Time Limit on Editing of Posts" setting in your ********* options (http://www.diendankientruc.com/vbb/admincp/options.php?dogroup=posting&do=options)."

Tiếp theo:

"Sorry, you don't have permission to access the administrative controls on this page.:">

If you need to access this page, ask your lead administrator to enable your permissions for this page using the Administrator Permissions (http://www.diendankientruc.com/vbb/admincp/adminpermissions.php?do=edit&u=7) section of the control panel."

RoamArch
15-07-2008, 05:21 AM
Mỗi user đều có thể edit trong 1 khoảng thời gian ngắn sau khi post bài [kinh nghiệm bản thân thì thấy cỡ 1-2 phút]. Nếu trễ wá chắc post bài mới or liên hệ mod để điều chỉnh lại cũng đc. Tốt nhất là gp14 ấn "Coi lại bài" khi trả lời dài, nằm trong khung trả lời đầy đủ ấy. :D

Ặc, vụ này bất tiện quá :-w

4.Bạn dùng lệnh Draworder để chuyển vì trí giữa các đối tượng (lệnh này mình thường tận dụng chúng ở shorcut menu-chọn đối tượng rồi phải chuột- vì lệnh hơi dài và ngại đổi tên lệnh)

Đại ca hiểu nhầm í rồi. Ý em hỏi là muốn text của dim che đi một khoảng hatch (giống trường hợp để nguyên dim rồi hatch, nó sẽ chừa ra 1 khoảng- nhưng với nhiều dim, hoặc vùng chọn phức tạp, cách này không ... an toàn :(( )

A . Text của dim chừa ra 1 khoảng trên hatch (giống wipeout vậy đó). Em muốn hỏi trường hợp này :-/.
B . Layer dim đặt trên layer hatch bằng drawoder.

@@@:Cảm ơn anh về cái tut block. Kiểu này có thể tạo một bộ block rất tiện :D hehe. Mong anh có thêm nhiều tut hay để anh em cùng học hỏi :x

gp14
15-07-2008, 12:48 PM
@ ABC:Với Dim thì Text Dim không thể che được (hoặc là mình chưa biết) nhưng với Text bình thường thì bạn có thể dùng lệnh Textmask(trong bộ Express) để tạo vùng wipeout cho text đó.
-Bên www.cadviet.com mình cũng có thấy 1 nick ABC không biết có phải bạn không nhỉ?cả bác KTSDZI, rất mong 2 diễn đàn chúng ta giao lưu và hợp tác.

Thêm 1 ứng dụng của Block nữa:
Bạn có thể áp dụng khéo léo cho nhiều trường hợp
Array với Block
bước 1 :

bước 2 :
trong thẻ Parametters bạn chọn lINEAR PARAMETTER

sau đó tích chọn 2 điểm đầu và cuối của đối tượng(sau đó ta sẽ xoá một đầu nếu chỉ muốn đối tượng mở rộng về một phía).

bước 3: sang thẻ thẻ actions chọn array actions rồi chọn distance(parametter)

> rồi chọn vùng mình sẽ stretch (như hình dưới đây)

Khi đó ta muốn stretch block thì chỉ cần click vào block rồi di chuyển mũi tên đến vị trí cần thiết.

KtsDzi
15-07-2008, 12:55 PM
-Bên www.cadviet.com (http://www.cadviet.com) mình cũng có thấy 1 nick ABC không biết có phải bạn không nhỉ?cả bác KTSDZI, rất mong 2 diễn đàn chúng ta giao lưu và hợp tác.

Hy vọng là như vậy:)

LapCoc
15-07-2008, 08:29 PM

Time Limit on Editing of Posts: 60 ( minutes )

- Vâng, Architector đã chỉnh lại Limit là 2 x 1440 = 2880 ( minutes )

gp14
16-07-2008, 09:17 PM
Strecth Block
bước 1 :

bước 2 :

sau đó tích chọn 2 điểm đầu và cuối của đối tượng(sau đó ta sẽ xoá một đầu nếu chỉ muốn đối tượng stretch về một bên).

bước 3: sang thẻ thẻ actions chọn stretch actions rồi chọn distance >chọn tiếp hoặc nhấn enter rồi chọn vùng mình sẽ stretch rồi chọn vùng muốn stretch một lần nữa.

Cuối cùng ta close block lại sẽ được kết quả như sau:
Khi đó ta muốn stretch block thì chỉ cần click vào block rồi di chuyển mũi tên đến vị trí cần thiết.
Chúc mọi người vui vẻ với Autocad.

gp14
21-07-2008, 09:43 PM
Link text
Bạn muốn một số đối tượng text link giá trị với một đối tượng text nào đó(tất nhiên không phải là Block)
Hãy làm như sau:
- Tại dòng command, dùng lệnh FIELD.
- Tại bảng lệnh Field, phần Field names chọn Object, tại phần Object type: bạn sẽ thấy một nút có biểu tượng con chuột, bạn nhấn vào biểu tượng này. Màn hình CAD sẽ được hiện ra để bạn chọn đối tượng text nguồn(là đối tượng mà bạn muốn giá trị của nó là gốc và sẽ được tự động link vào các text khác) Chọn xong đối tượng text nguồn, bảng lệnh Field sẽ xuất hiện.
- Tại bảng lệnh Field vừa mới xuất hiện trở lại, trong phần Property hãy chọn Contents. Lúc này, bạn liếc vào phần Preview bạn để None rồi nhấn OK, cad sẽ chèn cho bạn đối tượng đích có nội dung text giống như đối tượng nguồn(và có style là style hiện hành)Sau đó bạn bạn có thể thay đổi nội dung text nguồn và regen để kiểm chứng (đảm bảo text đích sẽ update theo text nguồn)

Hiter
22-07-2008, 09:07 AM
Gửi các bạn 1 số block reference thư viện bên mình dùng, góp vui cùng gp14!

Cũng chúc, nhưng mà chúc các bạn sớm chỉ phải dùng ít nhất thời gian cho CAD. CAD là công cụ, như cuốc và xẻng thôi, làm việc bằng đầu chứ không bằng cuốc và xẻng... :teeth:

LapCoc
22-07-2008, 10:28 AM
Hehe cảm ơn bạn gp14 ví Mr.Hiter, em thuổng được vài thứ hay hay từ Topic thú vị này. Thanks! >:D<

gp14
24-07-2008, 08:53 PM
Lâu lâu không thấy ai zô ý kiến mục này thế nhỉ?
Ra một câu đố nhỏ cho các bạn giải nhé!
Đố các bạn làm thế nào trong Autocad để 1 text có thể trở thành thế này.
http://www.cadviet.com/upfiles/untitled_8.bmp

gp14
24-07-2008, 11:44 PM
Các bạn cho ý kiến về file Cad này nhé!
http://www.cadviet.com/upfiles/detail_drawing00.rar
Tại sao bên layout có mà model thì chẳng thấy cái gì nhỉ? giải thích thế nào đây?
Nhờ mọi người!

Hiter
25-07-2008, 10:17 AM
Lâu lâu không thấy ai zô ý kiến mục này thế nhỉ?
Ra một câu đố nhỏ cho các bạn giải nhé!
Đố các bạn làm thế nào trong Autocad để 1 text có thể trở thành thế này.
http://www.cadviet.com/upfiles/untitled_8.bmp (http://www.cadviet.com/upfiles/untitled_8.bmp)

"thế này" là thế nào gp14? ko hiểu ý câu hỏi lắm :29:

gp14
25-07-2008, 11:08 AM
"thế này" là thế nào gp14? ko hiểu ý câu hỏi lắm :29:

ý của mình là chỉ có 1 đối tượng text duy nhất(cụ thể là chữ p.khách) làm sao để chúng hiển thị thành như thế được?
Bác Hiter có ý kiến gì về cái file em gửi kèm không vậy?em chưa lý giải được tại sao nó lại như vậy?

Hiter
25-07-2008, 11:16 AM
ý của mình là chỉ có 1 đối tượng text duy nhất(cụ thể là chữ p.khách) làm sao để chúng hiển thị thành như thế được?
Bác Hiter có ý kiến gì về cái file em gửi kèm không vậy?em chưa lý giải được tại sao nó lại như vậy?

bác gp14 cứ đùa, cái proxy enti. này mà đồng chí nào phải xuất bản vẽ cho CDT chả xài rồi, kiếm đúng CT nguồn là "bung" được hết, mà tệ nữa thì PU all rồi vào block mà moi nội dung ra.

À nhưng mà gp14 đưa lên mà không gửi add on cho mọi người thì các bạn ấy mở lên layout cũng không có gì đâu. Chắc tại máy gp14 cài rồi nên không để ý đó. ACE ai mở file này lên mà không thấy gì thì cài cái này vào nhé (mình dùng cad 06):

@gp14: có gì PM riêng nhé, để box nó xôm, :yahoo:

Hiter
25-07-2008, 11:28 AM

Còn cái text đúng là mình không hiểu bạn đố gì cơ, không có bản vẽ nguồn nên mình không hiểu, hơn nữa tác dụng của việc tạo thành như vậy là để làm gì nhỉ, gp14 có chơi CF không, bị rơi vào góc lag hay cố tình dùng bug bao giờ chưa, mình nghĩ giống kiểu này đóa, :)) (tiện thì gửi bạn vẽ lên coi sao nhé)

gp14
25-07-2008, 11:32 AM
Bác thường dùng chương trình gì vậy? share cho anh em được không nhỉ?

gp14
25-07-2008, 11:48 AM
Còn cái text đúng là mình không hiểu bạn đố gì cơ, không có bản vẽ nguồn nên mình không hiểu, hơn nữa tác dụng của việc tạo thành như vậy là để làm gì nhỉ, gp14 có chơi CF không, bị rơi vào góc lag hay cố tình dùng bug bao giờ chưa, mình nghĩ giống kiểu này đóa, :)) (tiện thì gửi bạn vẽ lên coi sao nhé)

Em mà gửi file lên thì khác gì gửi đáp án rồi, cái text đó chỉ là 1 object tại sao nó có thể hiển thị thành 5 object như thế được (tất nhiên không qua sử lý ảnh đâu nhé mà chỉ làm thủ thuật trong Cad)

Hiter
25-07-2008, 12:11 PM
Bác thường dùng chương trình gì vậy? share cho anh em được không nhỉ?

Em mà gửi file lên thì khác gì gửi đáp án rồi, cái text đó chỉ là 1 object tại sao nó có thể hiển thị thành 5 object như thế được (tất nhiên không qua sử lý ảnh đâu nhé mà chỉ làm thủ thuật trong Cad)

Mình thì dùng cad, cũng tiện gì dùng đó thôi, anh em ở cty dùng cái gì lạ lạ thì học, mỗi thứ biết tí mà chẳng cái gì biết nên hồn, hihi.

Còn cái chữ p.khách hả, thấy rồi nhá, đố phải nói rõ chứ. nhìn thấy cái tab model/layout rồi nhé, mà gp14 khôn ghê, đổi màu mặc định bkground layout nữa.
Mình làm thử 1 cái, dợi tí up luôn.

gp14
25-07-2008, 12:42 PM
He he, nhìn phát biết bác ăn gian nhé, lại copy rồi scale hả, mấy cái chân text không trùng nhau rồi kìa. Để chứng minh bác làm thực tế, bác hãy post cách làm thì em mới phục(text của em thề là chỉ có 1 thôi). Nó ở layout hay model thì cũng vậy.

Hiter
25-07-2008, 03:45 PM
Ử thì đúng là copy và scale mà, có điều copy với scale cái viewport, chứ vẫn 1 đối tượng têxt đó thôi, có cái thứ 2 đâu. Thế ý gp14 là thế nào, có 2 "kiểu" để thể hiện ra "thấy nó như thế", 1 là bản thân nó như thế, 2 là nó không phải thế nhưng cách nó thể hiện làm người ta nghĩ nó như thế, hihì :yahoo::yahoo::yahoo:

Hay là chuyển đổi câu hỏi của gp14 thành: từ 1 đối tượng text (1 đối tượng duy nhất) làm sao có thể thể hiện vf xuất ra thành bản in 5 đối tượng chồng nhau - để xem có bao nhiêu cách nhé, được không !??@-)

gp14
25-07-2008, 05:40 PM
Hay là chuyển đổi câu hỏi của gp14 thành: từ 1 đối tượng text (1 đối tượng duy nhất) làm sao có thể thể hiện vf xuất ra thành bản in 5 đối tượng chồng nhau - để xem có bao nhiêu cách nhé, được không !??@-)

Bác hiểu thế cũng được nhưng em sẽ giới hạn câu đố:
-Chỉ dùng autocad
-không sử dụng Layout
-đảm bảo chỉ là 1 đối tượng text.

Kojiro
25-07-2008, 06:15 PM
cho em hỏi : CAD là gì thế

Hiter
25-07-2008, 06:22 PM
CAD: Computer-Aided Design

Công cụ (phần mềm trợ giúp thiết kế)
Đối với dân KTXD mà nói thì nó là tất cả mọi SP của các hãng phần mềm giải quyết được vấn đề là: vẽ được ra bản thiết kế kỹ thuật dưới khuôn dạng vector.

Với không quá 3 giây gõ chữ CAD vào ô tìm kiếm của google, bạn có khoảng 158 triệu kết quả trả lời có liên quan.

gp14
02-08-2008, 11:17 PM
Xem như câu đố về text tạm gác đó đã.
Thêm 1 câu đố nhỏ về Autocad mời các bạn thử giải tiếp nhé:
Mình có 1 đường line
Không dùng lệnh, không dùng shortcut menu, không thay đổi cấu trúc câu lệnh (nháy chuột kép) mà bạn có thể move,rotage, strecth, copy đường line đó được.

RoamArch
03-08-2008, 11:17 PM
Mình có 1 đường line
Không dùng lệnh, không dùng shortcut menu, không thay đổi cấu trúc câu lệnh (nháy chuột kép) mà bạn có thể move,rotage, strecth, copy đường line đó được.
Theo em thì dùng hiệu chỉnh nóng, kết hợp với 1 số phím Ctrl, shift .. , hehe:yahoo:

gp14
04-08-2008, 05:42 PM
Theo em thì dùng hiệu chỉnh nóng, kết hợp với 1 số phím Ctrl, shift .. , hehe:yahoo:

Bạn phải nói cụ thể từng bước làm với từng lệnh mới có sức thuyết phục chứ, chỉ nói chung chung như thế thì chưa được coi là đưa ra đáp án chính xác.

votinh_lang
13-08-2008, 04:13 PM

caí này thì có gì đâu! Click lên đối tương cho hiện lên các grid, rồi thì cứ click nút phải chuột mà hiệu chỉnh thôi...

thoigian_vl
17-08-2008, 12:47 PM
anh em cho hỏi ...muốn tạo bóng đổ cho công trình thì làm chô nào...từ 1 nguồn sáng ....

eros33
24-08-2008, 08:23 PM
cho em hỏi về lisp/ và cho em xin để cài vào cad208

Hiter
30-08-2008, 11:19 AM
XL vì lâu không vào 4r, bữa nay mới thấy yêu cầu của eos33:

Em hỏi về cái gì của lisp và em xin cái gì của lisp cad thế?

gp14
03-09-2008, 09:59 PM
Các bạn chú ý làm đúng theo hướng dẫn của mình:
bước 1 :
Trước tiên bạn dựng hình các style cửa sổ (vd 3 style) như của mình

Sau đó bạn save file này lại với tên là filegoc.dwg (để làm bản gốc sau này sẽ mở ra rồi copy-chỉ là mẹo để thao tác nhanh hơn thôi-)
bây giờ bạn bắt đầu tiến hành tạo chức năng Visibility (hiểu nôm na là tạo các kiểu style cho chiếc cửa sổ
-Bạn mở file vừa tạo trên rồi save as ra file mới đặt tên là Block.dwg
bạn có thể xoá bỏ style2 và style3 và chỉ giữ lại style1
bước 2 :
bạn block style1 lại
Bước 3:
Vào edit block (lệnh là bedit,be) bạn sẽ thấy bảng block authoring Palettes:
trong thẻ Parametters bạn chọn Visibility rồi click vào màn hình, nháy đúp vào đó
bạn sẽ thấy bảng visibility states (bạn có thể đổi lại tên thành kiểu 01), sau đó bạn chọn new rồi đặt tên cho view đó(ví dụ là Kiểu 02) rồi nhấn ok

Sau đó bạn vẽ 1 đường line để làm căn cứ căn chỉnh.

Tiếp theo bạn nhấn vào nút Make invisible ở góc phải phía trên

Rồi chọn tất cả các đối tượng (trừ đường line dùng làm điểm gốc)
Sau đó bạn mở bản vẽ filegoc.dwg rồi copy mẫu cửa style 02 và paste lại vào (chú ý bắt điểm dựa vào đường line sao cho 2 khớp giữa 2 kiểu cửa)

Tiếp tục nháy đúp vào chữ Visibility/New và đặt tên là kiểu 03
Tiếp theo bạn nhấn vào nút Make invisible ở góc phải phía trên
Hình 4
rồi chọn tất cả các đối tượng (trừ đường line dùng làm điểm gốc)
Sau đó bạn mở bản vẽ filegoc.dwg rồi copy mẫu cửa style 03 và paste lại vào (chú ý bắt điểm dựa vào đường line sao cho 2 khớp giữa 2 kiểu cửa)

Sau đó bạn xoá bỏ đường line (màu trắng dùng làm điểm gốc để paste)
như vậy là ta đã tạo xong chức năng Visibility cho block này rồi (có thể close block và thử xem kết quả)
Khi đó ta chọn block sẽ thấy biểu tượng tam giác, click vào đó ta sẽ thấy các Kieu 01,02,03
Bây giờ tạo chức năng Strecth cho Block

bước 1 :

Sau đó tích chọn 2 điểm đầu và cuối của đối tượng
bấm chọn vào chữ Distance rồi vào bảng properties và chọn như hình dưới

bước 3: sang thẻ thẻ actions chọn stretch actions

sau đó chọn distance >và nhấn vào đầu mút bên phải (có vòng tròn đỏ) nhấn rồi chọn vùng strecth frame như hình sau

Sau đó chọn đối tượng sẽ strecth

Tiếp tục: chọn stretch actions trong thẻ thẻ actions
sau đó chọn distance >và nhấn vào đầu mút bên phải (có vòng tròn đỏ) nhấn rồi chọn vùng strecth frame như hình sau

Sau đó chọn đối tượng sẽ strecth

chú ý chọn đối tượng strecth chuẩn theo đúng hình vẽ.
làm tương tự với như thế đối với strecth2 và 3

(để các cánh cửa sổ cách đều khi strecth )Bây giờ bạn hãy để ý cái cửa sổ này có 4 cánh như vậy ta sẽ chọn lần lượt vào chữ strecth để giá trị Distance multiplier là 1, strecth1 để là 0.75, strecth 2 để là 0.5 và strecth 3 để là 0.25 (khi đó khi strecth block thì khoảng cách giữa các ô cửa sẽ đều nhau

Bạn làm tương tự như thế nếu muốn strecth block theo phương thẳng đứng

lúc này ta mới làm strecth block được đối với kiểu 01 (kiểu cửa sổ 01), để tiếp tục cho 2 kiểu cửa còn lại
bạn bấm chọn kiểu 02 sau chọn nút Make visible và chọn đối tượng là các chữ strecth,strecth1, strecth2, strecth3 và Distance rồi enter

Tiếp tục chọn kiểu 03 (kiểu cửa 03) và làm tương tự như trên
làm đến đây coi như đã xong, nếu bạn muốn hatch các ô kính thì lần lượt chọn các kiểu và hatch cho chúng (chú ý để chế độ hatch assosiative)
Cuối cùng ta close block lại sẽ được kết quả như file block.dwg

chú ý thêm nếu bạn muốn strecth block theo các kích thước cho trước thì bạn làm như sau:
-gõ bedit và chọn block đó:
-bấm chọn Distance
-trong Propeties, ở phần Dist type bạn chọn list

ở ô Dist value list bạn bấm vào như hình dưới và nhập các giá trị sẽ strecth

Vậy là OK

Vinzent Le
27-09-2008, 02:28 PM
anh Caploc gì đó ơi....anh có tài liệu nào học autocad 2007 ko chỉ em với...em mới down bản 2007 nhưng hiện ở địa phưong em, em đã lục tung mọi ngõ ngách nhưng chả tìm dc cuốn nào về CAD...tìm tren mạng cũng mờ cả mắt nhưng chỉ tìm dc ba cái tào lao gì đâu...anh có thì có thể nào share em

Hiter
29-09-2008, 11:27 AM
anh caploc anh ấy đi vắng rồi, bạn muốn tìm sách dạy CAD tự học thì nhờ bạn bè ở SG hoặc HN mua rồi gửi cho là ok nhất, lên trang web công ty phát hành sách tìm tên rồi gửi mua. Đa sô ebook mà ace 4r giới thiệu đều là tiếng anh cả, rất dễ tìm trên mạng. Mà bạn ở địa phương nào mà không có sách này thế.

Muốn tiết kiệm thì học theo help của CAD, nhanh, rõ ràng, mà lại đơn giản, tiết kiệm, có điều phải vừa học tiếng Anh luôn!

KtsDzi
29-09-2008, 04:24 PM
lên trang web công ty phát hành sách tìm tên rồi gửi mua.
Search vinabook - Nhà sách này ở Tp HCM, mình ở HN từng đặt họ mua hộ 1 cuốn trên eBay, dịch vụ tốt.

caokiduyen
01-10-2008, 11:29 PM
Cac ban hoc Cad than men.

Toi thay Cad cung kha quan trong va rat can thiet khi ra lam viec. Autocad cua dan Ki thuat cung giong nhu Tieng ANh cua dan lam Bussiness a giong nhu Excell cua dan Ke toan.
Toi thay viec mot nguoi biet huong dan cho nhung nguoi khong biet. Va nhung nguoi biet it chia se cho nguoi biet nhieu, dieu do giup cho chung ta co moi truonghoc tap.

Neu cac ban co vao dien dan dien tu cac ban se hieu the nao la dien dan; toi thay dien dan cua ho rat co y nghia; tai do nguoi biet nhieu chi cho nguoi biet it.

Vay theo toi, chung ta nen thao luan van de o day nen di sat vao van de; khong nen trinh bay dai dong; va tao thanh nhieu chu de: cho nhung nguoi moi , chu de cho dan da thao Cad.

Chung ta se dua ra nhung bai that su, dua vao mot ban ve cong trinh thuc su, chung ta cunghoc cach su dung phan mem AUtocad sao cho hieu qua nhat" Theo toi nen dua ra mot ban ve thiet ke cho mot ngoi nha dan dung nao do co qui mo khoang 5-9 tang gi do, chung ta se thao luan cach ve di tu A---Z de sao cho nhung nguoi chua bao gio dung Cad dua vao do van co the hoc duoc , thu chanh duoc; con nhung ai da thanh thao nhung Ki nang co ban ve CAD thi co the giup nhau nhung cach lam ngan gon hon, nhanh hon.
:welcome:

Mr. Khùng
01-10-2008, 11:36 PM
Theo iem thì cứ ra trung tâm mà học, rùi ắt sẽ biết! Cấm có ngồi mò méo chi cho mệt
K dùng thì nó quên, nhưng khi đã bắt đầu lên bài = máy thì lại tự nhiên biết vẽ thôi hê hê

Hiter
02-10-2008, 03:36 PM
Cac ban hoc Cad than men.

Toi thay Cad cung kha quan trong va rat can thiet khi ra lam viec. Autocad cua dan Ki thuat cung giong nhu Tieng ANh cua dan lam Bussiness a giong nhu Excell cua dan Ke toan.
Toi thay viec mot nguoi biet huong dan cho nhung nguoi khong biet. Va nhung nguoi biet it chia se cho nguoi biet nhieu, dieu do giup cho chung ta co moi truonghoc tap.

Neu cac ban co vao dien dan dien tu cac ban se hieu the nao la dien dan; toi thay dien dan cua ho rat co y nghia; tai do nguoi biet nhieu chi cho nguoi biet it.

Vay theo toi, chung ta nen thao luan van de o day nen di sat vao van de; khong nen trinh bay dai dong; va tao thanh nhieu chu de: cho nhung nguoi moi , chu de cho dan da thao Cad.

Chung ta se dua ra nhung bai that su, dua vao mot ban ve cong trinh thuc su, chung ta cunghoc cach su dung phan mem AUtocad sao cho hieu qua nhat" Theo toi nen dua ra mot ban ve thiet ke cho mot ngoi nha dan dung nao do co qui mo khoang 5-9 tang gi do, chung ta se thao luan cach ve di tu A---Z de sao cho nhung nguoi chua bao gio dung Cad dua vao do van co the hoc duoc , thu chanh duoc; con nhung ai da thanh thao nhung Ki nang co ban ve CAD thi co the giup nhau nhung cach lam ngan gon hon, nhanh hon.
:welcome:

Ý tưởng tốt, nếu có điều kiện tham gia thì mời bạn nhiệt tình chia sẻ thêm, bạn cứ cụ thể hóa ý tưởng của mình trước đi, mục tiêu tốt thì chắc chẵn sẽ có người tham gia và trợi giúp bạn. Ngại nhất là lâu lâu vào bỏ bom 1 bài rồi thang thang hòai chẳng gặp lại.

Nhắc riêng bạn caokyduyen: Diễn đàn đã có quy định viết tiếng Việt, đã tích hợp bọ gõ tiếng Việt (cả telex và vni), hãy tôn trọng và tuân theo các quy định chung trước nhé!

Hiter
02-10-2008, 03:44 PM
Theo iem thì cứ ra trung tâm mà học, rùi ắt sẽ biết! Cấm có ngồi mò méo chi cho mệt
K dùng thì nó quên, nhưng khi đã bắt đầu lên bài = máy thì lại tự nhiên biết vẽ thôi hê hê

Đọc mấy bài của Mr. Khùng đúng là muốn khùng luôn, cám ơn bạn đã quan tâm và thường xuyên hâm nóng, update các bài viết. Nếu không nhầm thì bạn cũng là sv kiến trúc, nếu vậy hãy tham gia tích cực hơn với khía cạnh của 1 người làm nghề, làm kỹ thuật, dân chuyên môn, nhé! Spam đôi lúc góp vui nhưng đôi lúc ngược lại, mất vui, nhỉ.

Nếu ai cũng ra trung tâm hết thì đơn giản quá rồi, với những bạn tư chất nhanh 1 chút, có sách hướng dẫn và máy thực hành thì không nhất thiết phải ra TT nào cả, CAD rất đơn giản với những gì "đơn giản", và những gì "cao siêu" thì các TT lại chẳng bao giờ truyền đạt đâu, chỉ có truyền tay và tự mày mò, nghiên cứu thôi.

gp14
15-10-2008, 11:20 PM
Làm việc với layer states manager
Làm việc với layer đôi khi sẽ làm chúng ta mất khá nhiều thời gian nếu không quản lý chúng một cách hiệu quả, để quản lý layer thật tốt, bên cạnh việc đặt tên, màu, độ dày.....chúng ta có thể dùng công cụ Layer states manager để tiết kiệm thời gian (dành cho việc thực hiện các lệnh layoff, layon, layiso . . .khi thao tác vẽ)
công cụ Layer states manager có chức năng ghi nhớ lại các trạng thái hiển thị (on, off, thaw, freeze, prin.... của layer). Bạn sẽ cảm thấy công dụng rất hiệu quả của chúng khi phải làm việc trên một
hệ thống bản vẽ khổng lồ (với nhiều layer của các bộ môn khác nhau như kiến trúc, kết cấu, điện....)
Công cụ Layer states manager kết hợp với việc quản lý theo Layer filter propeties sẽ giúp bạn tiết kiệm được thời gian
để vào bảng layer states mangager bạn có thể gõ lệnh layerstate hoặc gõ la vào bảng layer và bấm nút như hình sau (hoặc nhấn alt+s)

hoặc bấm nút trên thanh layer

khi đó sẽ xuất hiện bảng layer states manager như hình sau
Tiếp theo bạn bấm nút new để tạo một trạng thái layer mới, đặt tên cho chúng và ghi chú nếu cần rồi nhấn ok
sau đó chọn trạng thái vừa tạo và nhấn edit sẽ xuất hiện bảng điều khiển trạng thái các layer

khi đó bạn có thể chọn các tuỳ chọn: on, off, thaw, freeze, prin.... của các layer (chẳng hạn bạn chỉ muốn làm việc với các layer môn kiến trúc thì bạn có thể remove bỏ các layer của bộ môn khác
bằng cách chọn các layer đó rồi nhấn nút remove layer from layer state)
bạn có thể lưu nhiều trạng thái hiển thị của layer và cũng có thể export ra file để dùng lại đối với các file khác (chú ý đặt tên layer giống nhau)
Sau khi đã tạo các trạng thái hiển thị, để kích hoạt chúng bạn chỉ việc vào bảng layer states manager rồi click đúp vào trạng thái bạn muốn.
chúc thành công!

gp14
01-11-2008, 04:04 PM
Có 1 cách để quản lý layer theo từng bộ môn khác nhau, đó là cách dùng Layer filter Properties. Để dùng chức này yêu cầu phải đặt tên layer theo một quy luật nào đó.
VD: Để quản lý 1 file cad gồm nhiều bộ môn khác nhau tôi thường thêm vào đầu tên layer 1 chữ cái, chẳng hạn: A-Wall, A-Door (A:Architecture)
http://i172.photobucket.com/albums/w22/bemove/LayerfilterProperties3.jpg

Sau đó pick vào nút này (hoặc Alt+P) để tạo 1 Layer filter Properties mới.
http://i172.photobucket.com/albums/w22/bemove/LayerfilterProperties2.jpg

Sau đó đặt chế độ filter như sau để nhóm tất cả các layer cùng có tên là A-* thành 1 nhóm. Và việc quản lý layer theo các bộ môn sẽ trở nên dễ dàng hơn rất nhiều. Còn rất nhiều tiện ích khi dùng chức năng này, hãy tìm hiểu nhé!
http://i172.photobucket.com/albums/w22/bemove/LayerfilterProperties1.jpg

Nguồn: Cadviet.com

Vinzent Le
01-11-2008, 09:37 PM
Bạn cao ky duyen gì đó có ý tưởng hay tuyệt... mặc dù chưa biết gì về cad hết (ngoài cái giao diện...:( ) nhưng cũng muốn tự mò nhưng chả mò nổi... đành cầu cứu các bậc đàn anh... Ý tưởng hay thế mà sao chưa có ai ra đề nhỉ...?? ai đề ba cái nào....:)

KTS.GAINGOAN
07-11-2008, 03:53 PM
GaiNgoan gặp một trục trặc nhỏ trong cv.
CĐT buộc Sếp phải gửi file autocad cho họ xem khi tất cả còn trên ý tưởng ( Họ không chấp nhận xem file dưới dạng .jpg hay .pdf... mà cứ đòi đọc được trong cad. Sếp muốn tìm cách nào đó để trói buộc sao cho file cad chỉ có thể mở ra nhìn được, không thể chỉnh sửa thay đổi hay sử dụng được file đó nữa. Vấn đề được cậu bạn tư vấn là nên dùng lệnh đóng băng layer cad lại nhưng cậu ấy không nhớ nổi lệnh đó cùng các thao tác. Tuy cậu bạn đó đã nhiệt tình hỏi giúp các cao thủ nhưng không khả quan vì có rất ít người biết thủ thuật này.
Vấn đề được đưa ra như một yêu cầu cần trợ giúp khẩn cấp. mong các cao thủ trên diễn đàn ra tay giúp đỡ. Gaingoan sẽ có hậu tạ!!:thinkka5:

Hiter
07-11-2008, 04:07 PM
GAINGOAN load cái file vba bảo vệ về, link bên này này:

http://www.diendankientruc.com/vbb/showpost.php?p=2583&postcount=13

mở file cad dịnh gửi cho A, save as sang file khác (nhớ bước này nhé kẻo mất file).
sau đó này, mở menu tool/macro/load project : browse tới cái file mới load về ấy, chọn nó. chọn enable macro. rồi, đóng file lại, mở lên sẽ thấy tác dụng. Thử vài lệnh để kiểm tra.

Khách hỏi thì nói do yêu cầu bảo vệ bản quyền, nói thẳng băng luôn để nó khỏi thắc mắc!

EDIT|: Phòng tránh CAD đối phương unload VBA by command:

chọn menu tool/macro/vba manager
hiện ra hộp thoại, bấm load, chọn file vba trên
trong hộp thoại project hiện ra 1 dòng acac project, chọn dòng đó, bấm vào embed, rồi close. đóng file, save.

đừng làm lại thao tác 2 lần, đừng ! :muzik:

KtsDzi
07-11-2008, 04:16 PM
Đề nghị GAINGOAN chi cho Hiter 300 gold đi (quá "mềm" đấy)
:))

KTS.GAINGOAN
07-11-2008, 08:24 PM
Đề nghị GAINGOAN chi cho Hiter 300 gold đi (quá "mềm" đấy)
:))

@KtsDzi: Bác :police: mà không nhắc nhở thì Em đã... nhẹ dạ... chuyển cho cậu ấy một nửa số gold của Em rồi. Nhưng vì Anh đã nhắc nên... giảm xuống... còn có... 300 gold thôi !:cheer:
@ Hiter: Đa tạ! Đa tạ! Đa tạ!... cao thủ đã trợ giúp kịp thời! :battay:

tuyngoc
08-11-2008, 09:36 PM
em mới vừa học xong một khóa cad 2d nhưng cảm giác vẫn còn chưa vững lắm,và em muốn hỏi là ngoài cad 2d 3d thì còn chương trình nào cần cho một kiến trúc sư nữa.

Hiter
09-11-2008, 04:35 PM
link trang kia bị mất rồi, các bạn lấy file này nhé, nhân tiện thử cái uploader của dđ thì thấy là load *.rar nó báo lỗi:

http://www.ngaycuoithang2.com/ddkt_upload/loadImage.php?i=7a9f052181b5ec6da2f20d6737529058.z ip (http://www.ngaycuoithang2.com/ddkt_upload/loadImage.php?i=7a9f052181b5ec6da2f20d6737529058.z ip)http://www.ngaycuoithang2.com/ddkt_upload/loadImage.php?i=7a9f052181b5ec6da2f20d6737529058.z ip

copy nguyên xi dán vào mà vẫn không hiện ra:
http://www.ngaycuoithang2.com/ddkt_upload/loadImage.php?i=7a9f052181b5ec6da2f20d6737529058.z ip

thêm cái link mediafire này:
mediafire (http://www.mediafire.com/?xectxedylby)

@gp14: bạn vào đây lấy nhé, khỏi "meo", bé tí ấy mà!

KTS.GAINGOAN
09-11-2008, 05:04 PM
em mới vừa học xong một khóa cad 2d nhưng cảm giác vẫn còn chưa vững lắm,và em muốn hỏi là ngoài cad 2d 3d thì còn chương trình nào cần cho một kiến trúc sư nữa.

Với tư cách một người bạn, Gaingoan có thể trả lời bạn ngay rằng: để đầu tư cho nghề nghiệp sau này được tốt bạn cần có 3 kỹ năng cơ bản phải học là:
- Autocad 2d, 3d
- 3Dmax
- Photoshop.
Ba công cụ trên đủ để cho bạn tự chủ trong thiết kế các công trình của mình sau này. Đi sâu hơn nữa, nếu sử dụng được 3Dmax bạn có thể bỏ qua hoặc chỉ cần nắm được sơ sơ 3D trong autocad.
Có một phần mền tương đương 3Dmax nhưng dễ sử dụng hơn là 3D viz bạn cũng có thể học và sử dụng nếu không thích học 3Dmax.
Autocad có thể coi là bắt buộc nhưng hiện nay có một bộ phận nhỏ đang chuyển đổi sang sử dụng Sketchup. đây là một phần mềm khá thông dụng ở nước ngoài dùng để diễn họa công trình khá đẹp mắt, đơn giản và sinh động. Tốc độ dựng hình 3D nhanh hơn Cad khoảng 3 lần, có thể tạo ra mặt bằng, mặt cắt khá đơn giản. Đặc biệt từ sketchup có thể xuất sang cad hay 3Dmax để chỉnh sửa thêm.
Khi đã có một xêri bản vẽ đẹp rồi có lẽ bạn cũng nên học để biết thêm về viewpoint để trình diễn trước chủ đầu tư hay còn gọi là bảo vệ đấy!
Hiểu biết nông cạn của Gaingoan chỉ có thế thôi! Còn phải học những gì bạn phải hỏi thêm các cao thủ xung quanh! Goodluck!:battay:

KtsDzi
09-11-2008, 06:43 PM
Autocad có thể coi là bắt buộc nhưng hiện nay có một bộ phận nhỏ đang chuyển đổi sang sử dụng Sketchup.
Thêm chứ chuyển làm sao đc:cheer:
Sketch Up mà kém CAD thì dựng hình chính xác rất mệt.:wallbash:
Sketch Up mà kém Shop thì không "mông" được "hàng":((
Sketch Up mà không bit Vray thì cũng chỉ cho được ảnh kiểu phác thảo thôi...:)

augidomeo
19-12-2008, 10:09 AM
Hiện tôi thấy có 1 loại virus khống chế các phiển bản autoCAD 2006, 2008, 2009.
Ai biết được xin mách dùm tôi với.
Hiện tượng như sau:
-Khi set current layer, rồi bắt đầu thực hiện vẽ đối tượng, thì bị khống chế nhảy về layer0
-Các lệnh bị thay đổi mà muốn sử dụng chức năng thì phải gõ thêm dấu chấm trước câu lệnh.
VD:
command: mview bị khống chế, có hiệu lực phải gõ
command: .mview
và những nguyên nhân khác nữa.
Xin cứu trợ giúp tôi gấp, tôi nghĩ cũng nhiều bạn mắc phải
Tôi xin chân thành cảm ơn các bạn!

Hiter
19-12-2008, 12:21 PM
Ý, chuyên gia mà cũng dính lỗi á, đùa thôi, post file lên đây đi augidomeo, anh em chọc ngoáy xem sao!

gp14
21-12-2008, 09:49 PM
Hiện tôi thấy có 1 loại virus khống chế các phiển bản autoCAD 2006, 2008, 2009.
Ai biết được xin mách dùm tôi với.
Hiện tượng như sau:
-Khi set current layer, rồi bắt đầu thực hiện vẽ đối tượng, thì bị khống chế nhảy về layer0
-Các lệnh bị thay đổi mà muốn sử dụng chức năng thì phải gõ thêm dấu chấm trước câu lệnh.
VD:
command: mview bị khống chế, có hiệu lực phải gõ
command: .mview
và những nguyên nhân khác nữa.
Xin cứu trợ giúp tôi gấp, tôi nghĩ cũng nhiều bạn mắc phải
Tôi xin chân thành cảm ơn các bạn!

Có thể máy tính của bạn đã bị nhiễm các file acad.lsp (file này sẽ tự động thay đổi các biến hệ thống làm cho những người ko thạo các biến hệ thống sẽ gặp khó khăn)
Bạn thử dùng chức năng search các file acad.lsp rồi xóa chúng đi (sau đó nếu cẩn thận thì remove rồi cài lại ACAD), hy vọng sẽ hết lỗi đó.

KtsDzi
21-12-2008, 10:35 PM
Có thể máy tính của bạn đã bị nhiễm các file acad.lsp (file này sẽ tự động thay đổi các biến hệ thống làm cho những người ko thạo các biến hệ thống sẽ gặp khó khăn)
Bạn thử dùng chức năng search các file acad.lsp rồi xóa chúng đi (sau đó nếu cẩn thận thì remove rồi cài lại ACAD), hy vọng sẽ hết lỗi đó.
Mình cũng đã từng dính 1 loại tương tự, nhưng file LSP "mọc" ra khi open file DWG bị dính. Vậy để "sạch tận gốc" thì cần 1 soft ATV có khả năng clean trong file DWG đã nhiễm. "Con" mà mình bị dính có thể diệt được bởi bản McAfee cổ (vsp80en.exe bản free, search ra ngay, update trước khi scan) Còn mới quá thì:((:((:((

Hiter
22-12-2008, 11:07 AM
Không cần phần mềm diệt virus với bệnh này đâu anh em. Gp14 mà chỉ xóa file acad.lsp thì không hết căn nguyên của bệnh đâu, tác nhân gây bệnh nằm ở chuỗi 3 dòng lệnh cuối cùng của file "acacapp.lsp", 3 dòng lệnh này gọi yêu cầu khi file cad mở thì nạp tiếp 1 file acad.lsp đè lên file tương tự trong hệ thống và ghi file này vào cùng thư mục có chứa file cad hiện hành. Lệnh có tác dụng 1 lần trong 1 phiên làm việc của ACAD.

Đây vốn không phải là virus, đơn giản là 1 nhóm mã macro do 1 thành viên phát triển của Autodesk viết ra (lâu lắm rồi), public lên diễn đàn người dùng CAD, dành cho những người phải sử dụng CAD trên các máy tính không phải của mình có thể reset các biến hệ thống và tham số lệnh về mặc định, xóa bỏ các tùy biến... Sau khi public thì bị thay đổi nội dung, bản phát tán rộng rãi ở VN thì trong file acad.lsp xóa rất gọn, chỉ còn 4k, nội dung khoảng 3,4 dòng lệnh là unload mọi file menu, lisp người dùng, ghi thêm file acad.lsp khác.

Lỗi này bị nhiều trên nền CAD2004 trở về trước, diệt nhanh, tìm đúng file gốc, xóa đi 3 dòng cuối cùng file acadapp.lsp, sau chữ print) cuối cùng của fiel; bắt đầu bằng load ... (không nhớ nổi nữa, ai gửi lại cho mình 1 file đi)

augidomeo
22-12-2008, 03:46 PM
tôi không dùng cad nữa, chỉ dùng dwg true view nên không bị nhiễm, nhưng những anh chị trong phòng thì nhiễm hết.
hiện tượng mỗi khi khởi động cad 2006, hoặc 2008 hiện ra flash là cái hình đầu lâu nhìn sợ lắm :P
trước kia tôi cũng dùng search những file:
acad.lsp & acadapp.lsp với những dung lượng 3k
nhưng với những lỗi mới thế này chưa hiểu rõ nguyên nhân lắm, khi mang file mà người bị nhiễm sang máy khác thì không sao, như vậy tức là không phải nhiễm tại file
tôi vẫn nghi ngờ hoặc bị nhiễm lsp, arx, ocx, thậm chí dll
tôi cầu cứu lần nữa!

khi search sẽ có 4lsp file như sau:
acad2008.lsp 2k
acadinfo.lsp 32k trong thư mục support
acadinfo.lsp 32k trong thư mục express nếu cài express toll
acad2008doc.lsp 31k

nội dung của acad2008.lsp như sau:
; MODULE_ID ACAD2008_LSP_
;;; ACAD2008.LSP Version 1.0 for AutoCAD 2008
;;;
;;; Copyright (C) 1994-2006 by Autodesk, Inc.
;;;
;;; Permission to use, copy, modify, and distribute this software
;;; for any purpose and without fee is hereby granted, provided
;;; that the above copyright notice appears in all copies and
;;; that both that copyright notice and the limited warranty and
;;; restricted rights notice below appear in all supporting
;;; documentation.
;;;
;;; AUTODESK PROVIDES THIS PROGRAM "AS IS" AND WITH ALL FAULTS.
;;; AUTODESK SPECIFICALLY DISCLAIMS ANY IMPLIED WARRANTY OF
;;; MERCHANTABILITY OR FITNESS FOR A PARTICULAR USE. AUTODESK, INC.
;;; DOES NOT WARRANT THAT THE OPERATION OF THE PROGRAM WILL BE
;;; UNINTERRUPTED OR ERROR FREE.
;;;
;;; Use, duplication, or disclosure by the U.S. Government is subject to
;;; restrictions set forth in FAR 52.227-19 (Commercial Computer
;;; Software - Restricted Rights) and DFAR 252.227-7013(c)(1)(ii)
;;; (Rights in Technical Data and Computer Software), as applicable.
;;;
;;;.
;;;
;;; Note:
;;; This file is normally loaded only once per AutoCAD session.
;;; If you wish to have LISP code loaded into every document,
;;; you should add your code to acaddoc.lsp.

;;;
;;; Globalization Note:
;;; We do not support autoloading applications by the native
;;; language command call (e.g. with the leading underscore
;;; mechanism.)

(if (not (= (substr (ver) 1 11) "Visual LISP")) (load "acad2007doc.lsp"))

;; Silent load.
(princ)

Hiter
22-12-2008, 05:11 PM
...
hiện tượng mỗi khi khởi động cad 2006, hoặc 2008 hiện ra flash là cái hình đầu lâu nhìn sợ lắm :P
...
khi mang file mà người bị nhiễm sang máy khác thì không sao, như vậy tức là không phải nhiễm tại file
...

Ko phải virus rồi bạn à, bạn chạy cái file dùng để tạo key (keygen) cho chương trình CAD tương ứng xem nó có hiện ra cái đầu lầu đó không!
Nếu có, thêm tham số "-nologo" vào dòng target trong shortcut, ("C:\Program Files\AutoCAD 2009\acad.exe" -nologo), mở CAD xem lại thế nào!

tuongtrang
06-01-2009, 11:52 PM
Xclip Xref hoặc Block theo đường cong dùng lệnh gì mọi người nhỉ?

Mình quên mất tiu. Mọi người giúp giùm nhé. Thanks ^:)^

gp14
07-01-2009, 11:54 AM
Xclip Xref hoặc Block theo đường cong dùng lệnh gì mọi người nhỉ?

Mình quên mất tiu. Mọi người giúp giùm nhé. Thanks ^:)^

Xref, Block theo đường cong là sao hả bạn? khó hiểu quá

tuongtrang
07-01-2009, 12:32 PM
Xref, Block theo đường cong là sao hả bạn? khó hiểu quá

Mình muốn Xclip Xref hoặc block theo 1 đường polyline trong đó có 1 đoạn arc. Mình quên mất cái lệnh này mất tiu. Lúc trước có dùng nhưng lâu quá quên mất. ^:)^%-(%-(

gp14
07-01-2009, 12:46 PM
Mình muốn Xclip Xref hoặc block theo 1 đường polyline trong đó có 1 đoạn arc. Mình quên mất cái lệnh này mất tiu. Lúc trước có dùng nhưng lâu quá quên mất. ^:)^%-(%-(

Bạn trình bày thực sự là mình chẳng hiểu ý:
Thôi mình cứ tự hiểu và trả lời theo ý mình vậy nhé:
-Xclip: là lệnh để che bớt 1 phần đối tượng của block, nếu bạn muốn phần được che là 1 miền bất kỳ (cong thẳng có cả) thì bạn vẽ 1 polyline theo cái miền đó, dùng lệnh xclip dùng chức năng select polyline là được.
-block theo đường polyline: chắc ý bạn là copy đối tượng block chạy dọc theo đường polyline, vậy dùng lệnh Me (hoặc Div) rồi gõ b (block), gõ tên block muốn chèn rồi nhập khoảng cách.

tuongtrang
07-01-2009, 01:09 PM
Bạn trình bày thực sự là mình chẳng hiểu ý:
Thôi mình cứ tự hiểu và trả lời theo ý mình vậy nhé:
-Xclip: là lệnh để che bớt 1 phần đối tượng của block, nếu bạn muốn phần được che là 1 miền bất kỳ (cong thẳng có cả) thì bạn vẽ 1 polyline theo cái miền đó, dùng lệnh xclip dùng chức năng select polyline là được.
-block theo đường polyline: chắc ý bạn là copy đối tượng block chạy dọc theo đường polyline, vậy dùng lệnh Me (hoặc Div) rồi gõ b (block), gõ tên block muốn chèn rồi nhập khoảng cách.

Àh mình nhớ ra rồi.

Cắt Xref hoặc Block theo đường tròn.

Bạn tham khảo thêm tại đây nhé: http://trang.com.vn/index.php?option=com_content&task=view&id=220&Itemid=9

Lâu quá không đụng tới quên mất. May là nhớ lại được. :yahoo:

gp14
07-01-2009, 09:21 PM
Đúng vậy, ngoài lệnh clipit thì khi tạo wipeout hoặc xclip là đường tròn thì mình hay dùng đối tượng là polygon để thay thế.

Hiter
10-01-2009, 11:25 AM
Àh mình nhớ ra rồi.

Cắt Xref hoặc Block theo đường tròn.

Bạn tham khảo thêm tại đây nhé: http://trang.com.vn/index.php?option=com_content&task=view&id=220&Itemid=9

Lâu quá không đụng tới quên mất. May là nhớ lại được. :yahoo:

Đồng chí này tranh thủ quảng cáo quá nhé! :muzik:

Box này cho anh em trao đổi kiến thức, có gì thì up lên, share nhé, quảng cáo ít thôi, tiếng tốt là mọi người nhớ Trang à. Vả lại cái ddkt này cũng ít kts, đa số là các bạn sv, chắc ko phải thị trường tiềm năng cho bên bạn đâu. he!

Chia sẻ bí quyết đi nhé! làm được cả cái phần mềm to thế cơ mà ! À này, cái phần mềm bên ấy viết hay transcode lại thế?

gp14
10-01-2009, 11:56 AM
Công nhận, gp14 cứ nghĩ người ta hỏi thiệt tình nên cũng hết mình trả lời, ai ngờ bạn ý lại tự hỏi tự trả lời.

tuongtrang
10-01-2009, 11:30 PM
Đồng chí này tranh thủ quảng cáo quá nhé! :muzik:

Box này cho anh em trao đổi kiến thức, có gì thì up lên, share nhé, quảng cáo ít thôi, tiếng tốt là mọi người nhớ Trang à. Vả lại cái ddkt này cũng ít kts, đa số là các bạn sv, chắc ko phải thị trường tiềm năng cho bên bạn đâu. he!

Chia sẻ bí quyết đi nhé! làm được cả cái phần mềm to thế cơ mà ! À này, cái phần mềm bên ấy viết hay transcode lại thế?

Mục đích mình làm phần mềm này nhằm hạn chế sự phụ thuộc vào các phần mềm nước ngoài. Hiện tại mình đang phát triển để Kiến trúc sư Việt Nam không phải quan tâm tới CAD.

Sản phẩm của mình đã lọt vào vòng chung khảo Nhân tài Đất Việt 2008. Và hiện nay mình đang cho miễn phí sử dụng sản phẩm bên mình.

http://vnmedia.vn/newsdetail.asp?NewsId=149641&Catid=35

Hy vọng mọi người cố gắng để đừng phụ thuộc vào phần mềm nước ngoài. Người Việt Nam hãy sử dụng phần mềm sáng tạo bởi người Việt Nam

Trân trọng cám ơn,

Kiến trúc sư Nguyễn Trọng Tường Trang

gp14
10-01-2009, 11:38 PM
Xin phép BQT cho gp14 quảng cáo nhờ 1 cái nha!:clap1:
Mẹo vặt khi sử dụng Autocad.
Là người thường xuyên phải sử dụng Autocad để làm việc, để hoàn thành công việc một cách nhanh chóng và hiệu quả nhất, bên cạnh trình độ chuyên môn về công việc của bạn thì yếu tố kỹ năng trong việc quản lý và xử lý khi làm việc với Autocad cũng là một yếu tố quan trọng quyết định tới thời gian hoàn thành công việc của bạn. Để giúp các bạn xử lý nhanh các tình huống với Autocad sau đây CADViet giới thiệu những kinh nghiệm mà các bạn sử dụng CAD tại Việt Nam đã chia sẻ trên CADViet.com.
1)
Bạn đang cần chọn một đối tượng nằm ở phía dưới một đối tượng khác, bạn làm như thế nào? có một cách rất đơn giản: khi chọn bạn nhấn shift+space+pick 1 lần nếu trúng rồi thì thôi, nếu chưa trúng thì pick thêm lần nữa nó sẽ chọn xoay vòng các đối tượng nằm tại 1 vị trí cho đến lúc đối tượng bạn chọn là thì bạn nhấn phím space (enter hoặc phải chuột).
2)
-Bạn đang bật một lúc nhiều lựa chọn osnap, vì thế khi bạn di chuột đến gần đối tượng, thay vào bắt theo cách bạn mong muốn, AutoCAD lại chọn kiểu snap không đúng? bạn chỉ cần nhấn phím tab chức năng osnap sẽ thay đổi xoay vòng cho đến kiểu bạn muốn thì thôi.
- Cách nữa là bạn nhất Shift + phải chuột rồi nhấn phím tắt giống như hình sau:
-
-
+Tâm đường tròn là "C"
+ Điểm cuối là "E"
+Điểm giữa là "M"
......
3) Khi nhấn shift + phải chuột bạn sẽ có vài ứng dụng sau:
-Bạn muốn chỉ định một điểm là trung điểm của 2 điểm khác mà không có đối tượng nào để bắt midpoint? bạn sẽ vẽ một line đi qua 2 điểm đó và chọn midpoint, sau đó lại xóa line này đi?
Không đến nỗi phức tạp như thế, khi bạn muốn xác định trung điểm, bạn chỉ cần nhấn shift+phải chuột rồi chọn Mid Between 2 point (hoặc nhập vào mtp hoặc m2p (middle between 2 point)), ACAD sẽ hỏi bạn 2 điểm đầu mút, thế là bạn đã có điểm ở giữa.
-Chức năng From để xác định điểm gốc và từ đó move đối tượng đến một vị trí nhất định nào đó mà không phải vẽ các đường đánh thuê hay phải thao tác nhiều lần để move đối tượng. Nói đơn giản: bạn muốn move 1 đối tượng bất kỳ ở một vị trí bất kỳ về vị trí cách điểm A 1m chẳng hạn. Bạn dùng lệnh move, chọn đối tượng, chọn điểm gốc, chuột phải và chọn From rồi chọn điểm A và nhập khoảng cách 1000 theo các hướng.
4)
Bạn select một loạt đối tượng để xoá hoặc copy, nhưng chẳng may lại select vào một vài đối tượng ngoài ý muốn
chỉ cần ấn Shift+pick chuột left vào đối tượng không cần chọn thì sẽ xoá được select mà không phải chọn lại.
5)
Bạn có 1 số đối tượng nằm chồng lên nhau nhưng thứ tự sắp xếp của chúng không như bạn muốn, bạn hãy dùng lệnh Draworder để sắp xếp lại chúng theo đúng trật tự.
6)
Mẹo khi dùng lệnh fillet: (từ cad06 trở lại đây)
Một số người khi dùng lệnh fillet, chủ yếu dùng để vát hai đối tượng vào nhau (radius=0). Nên khi đang fillet với một bán kính khác, họ muốn biến radius về 0 thì lại dùng tham số R rồi gõ vào 0. Khi muốn quay trở lại bán kính đang làm thì lại làm lại.
Để khắc phục điều này, AutoCAD cho bạn chức năng giữ SHIFT, lệnh fillet sẽ mặc định radius=0, nhả ra thì bán kính fillet lại trở thành bình thường.
7)
Bạn vừa copy 1 nhóm đối tượng ở 1 bản vẽ khác bằng phím crtl+c và muốn dán vào bản vẽ hiện hành như 1 block để dễ quản lý hãy dùng tổ hợp phím ctrl+shift+V thay vì ctrl+V.
8)
Bạn đang cần in bản vẽ với các text dạng TCVN (vntime chẳng hạn) bây giờ bạn muốn các text của bạn khi in sẽ rỗng ở giữa giống như font này CADViet.com như vậy bạn hãy điều chỉnh lại biến textfill = 0 xem sao nhé.
9)
Bạn đang làm việc trên các đối tượng là Hatch và bạn cần bắt điểm vào các đối tượng Hatch đó. Hãy gõ lệnh OP vào options/Drafting rồi bỏ tích chọn ở mục ignore hatch objects

10)
Khi thực hiện một lệnh nào đó mà đối tượng bạn muốn chọn là đối tượng mà bạn vừa mới thao tác với lệnh gần nhất hãy thử với các tham số chọn L (last) và P (Previous)
11)
Bạn muốn tạo 1 vùng wipeout bằng hình tròn nhưng wipeout lại không chấp nhận và bạn cứ phải pick, pick thủ công để tạo? Hãy sử dụng lệnh polygon (Pol) để tạo 1 đa giác có số cạnh đủ để tạo cảm giác tròng rồi dùng lệnh wipeout với chức năng select polyline để biến polygon đó thành 1 đối tượng wipeout.
12)
Bạn có 1 vùng hatct bây giờ bạn muốn loại trừ bớt 1 vùng hatch ở giữa vùng hatch đó và bạn gặp khó khăn khi trim hatch. Bạn hãy thử tạo một polyline theo vùng mà bạn muốn bỏ hatch đi, dùng lệnh He (hatchedit) dùng chức năng add: select objects rồi chọn polyline đó.
13)
Bản vẽ của bạn có rất nhiều đối tượng là Block và bạn đang muốn thống kê số lượng của các Block đó, bạn có thể dùng lệnh Filter, nhưng bạn có thể dùng lệnh Bcount để thống kê Block một cách nhanh chóng.
14)
Bản vẽ của bạn có rất nhiều các đối tượng text và cũng có rất nhiều đối tượng hatch, wipe và đôi khi chúng sẽ che mất đi các text của bạn, hãy sử dụng lệnh Texttofront (từ cad 2005 trờ lại đây) để đưa các text (dim) lên trước các đối tượng khác.
15)
Lệnh thứ nhất là GetSel, lệnh này chọn các đối tượng theo kiểu và theo layer bằng cách pick đối tượng trên màn hình. Ví dụ bạn muốn chọn tất cả các đối tượng Circle có layer 0 chẳng hạn. Chương trình yêu cầu bạn nhập 2 lần, lần thứ nhất là kiểu đối tượng (Line, LWPOLYLINE, CIRCLE, ARC, TEXT,...) lần thứ 2 là layer của đối tượng.
Lệnh thứ 2 là lệnh FS (Fast Select) là lệnh chọn các đối tượng giao với một đối tượng có sẵn. Chương trình sẽ yêu cầu bạn pick vào 1 đối tượng trên màn hình. Các đối tương giao với đối tượng này sẽ được chọn.
Khi sử dụng các đối tượng đã được chọn bởi 2 lệnh trên, bạn sử dụng tham số P (previous) tại dòng nhắc lệnh select object.

16) Dim một góc lớn hơn 180 độ: Dùng lệnh Dan (DIMANGULAR) enter 2 lần,chọn đỉnh góc, chọn lần lượt 2 cạnh.
17) Bạn có 1 bản vẽ nhưng cứ mỗi lần move đối tượng thì dim lại nhảy linh tinh rất khó chịu: Hãy dùng lệnh DDA (DIMDISASSOCIATE) rồi chọn các đối tượng dim đó. Mặt khác để các dim mới không bị hiện tượng đó, bạn gõ lệnh OP vào options/User Preferences vả bỏ chọn ở mục Make new dimensions associative.
18) Autocad của bạn tự nhiên không dùng được nút chuột giữa để Pan: hãy gõ Mbuttonpan (=1).
19) Bạn không thể hatch được các đối tượng trong Autocad: kiểm tra lại và chắc chắn biến fill đang để ON.
20) Các nét đứt trong bản vẽ của bạn không hiển thị theo ý muốn: hãy điều chỉnh lại bằng lệnh LTS,PSLTSCALE (=1).
21) Các mẫu hatch (ví dụ Gravel) của bạn bị vỡ vụn nhìn rất khó chịu: (với đời cad cũ như 2004) bạn có thể thay đổi UCS về gần đối tượng hatch, (với cad mới hơn như cad2006) bạn dùng lệnh HE (hatchedit) trong mục hatch origin bạn chọn specified origin nhấn nút click to set new origin rồi pick vào gần vị trí mẫu hatch.
22) Bạn không thể phá khổi các Block đối với các đời cad2006 trở lại đây: khi tạo block mới bạn nên tích chọn Allow exploding. Với những block đã tạo từ trước mà không thể phá khối, bạn dùng lệnh Be (Bedit) sau đó gõ lệnh Mo để vào bảng properties, mục Allow exploding chọn yes.
23) Khi tiến hành lệnh Mirror thì cách đối tượng text của bạn bị ngược: gõ Mirrtext và đặt lại =0
24) Khi vẽ với Layout nhưng khi tạo viewport tới một số nào đó thì viewport không thể hiển thị đối tượng được: Hãy thay đổi lại số lượng hiển thị viewport bằng biến Maxactvp.
25) Bạn đã quen với các đời cad cũ và khi chuyển qua dùng các đời cad mới hơn khi click đúp vào đối tượng Block thì không còn nhìn thấy các đối tượng xung quanh (vì cad06 trở lại đây khi click đúp sẽ thực hiện lệnh Bedit): muốn vậy hãy dùng lệnh refedit thay vì click đúp vào Block bạn muốn sửa.

Đây là 1 phần trong cuốn ấn phẩm đầu tiên của diễn đàn CADViet.
Bạn nào có thiện ý mua thì có thể qua đó tìm hiểu thêm nha.

traitimhoanggia
20-01-2009, 09:53 AM
222222222....cam on nhieu nhe

By BQT: Nhắc nhở bạn viết tiếng Việt có dấu tại Diễn đàn kiến trúc.

heoakn
20-01-2009, 10:58 AM
có ai cần clip cắt Dim ko.
Tuy xưa mà dùng nhiều lắm đó
ai thích thì cho địa chỉ mail. mình gửi cho (vì ko biết cách gửi kèm file trong DDKT..hichic..)

Hiter
20-01-2009, 07:30 PM
Mục đích mình làm phần mềm này nhằm hạn chế sự phụ thuộc vào các phần mềm nước ngoài. Hiện tại mình đang phát triển để Kiến trúc sư Việt Nam không phải quan tâm tới CAD.
...
Hy vọng mọi người cố gắng để đừng phụ thuộc vào phần mềm nước ngoài. Người Việt Nam hãy sử dụng phần mềm sáng tạo bởi người Việt Nam
Trân trọng cám ơn,
Kiến trúc sư Nguyễn Trọng Tường Trang

Trân trọng cảm ơn!
Phần mềm của bạn dùng để quản lý CAD - Họ chương trình trợ giúp thiết kế trên máy tính, vậy bạn phát triển cái gì để KTS bọn mình ko phải quan tâm tới CAD???
Rất trân trọng những cố gắng của các bạn, tuy nhiên đừng dùng những từ đao to búa lớn, nghe cái sự phù phiếm ở đời nhiều rồi, lên mấy forum con con này "úy lạo" tinh thần anh em mà chi!
Không phụ thuộc và phần mềm NN thì phụ thuộc phần mềm "nước trong", mà "trong" thì e thì còn xa mới bì kịp "ngoài". Tựu chung lại cũng là làm kinh tế, không lẽ bạn bỏ công sức viết phần mềm cho không mọi người. Trừ phi khả năng phát triển thành SP thương mại bất khả thi!

Hiện tại trên TG, chưa có 1 phần mềm CAD nào miễn phí mà cho 1 khả năng trợ giúp cho công tác thiết kế tốt bằng AutoCAD của AutoDesk - và còn xa lắm nếu không muốn nói là chẳng bao giờ người dùng máy tính (phổ dụng) tại VN không phụ thuộc vào phần mềm mềm nước ngoài! Mà cụ thể là cái phần mềm bạn viết đó, bạn viết bằng ngôn ngữ gì? VisualB à, .NET + C## và ? trên chương trình gì?Cho môi trường nào? trên nền Win à, hay DOS? Tất cả những cái đó là của VN à?

Thiết nghĩ đóng góp là đáng quý, đừng cố gắng biến những cái đáng quý vốn có đó thành vô nghĩa bởi cách đóng mác và tôn vinh nó vượt xa giá trị thật sự!

Vài lời mạo muội, mong bạn không giận!

có ai cần clip cắt Dim ko.
Tuy xưa mà dùng nhiều lắm đó
ai thích thì cho địa chỉ mail. mình gửi cho (vì ko biết cách gửi kèm file trong DDKT..hichic..)

@heoakn: về cơ bản có 3 phương thức và khoảng hơn 10 cách để bạn có thể share file lisp đó cho mọi người, miễn là bạn muốn làm.
1. share từ nguồn của bạn: tạo 1 cái email public, rất nhanh thôi, với pass là 1234, gì đó, đơn giản thôi. Bỏ cái địa chỉ đó lên đây, cả pass nữa. Và những gì còn lại là nhờ lòng hảo tâm của bạn đính kèm theo những email từ hòm thư riêng của bạn tới cái public trên!
2. share cho nguồn của diễn đàn: Trong trang Trả lời Đề tài khi bạn reply, click vào nút Tải file từ máy nằm cách 6,5cm về bên trái, phía dưới nút Gửi trả lời ! Tiếp theo thì đơn giản rồi.
Một cách khác là click vào nút Trang Upload DDKT (http://www.ngaycuoithang2.com/ddkt_upload/index.php?u=Hiter&p=112b2ec305e870f01cdfd73e8e9778c5) trên thanh bar trên cùng của forum này, tiếp theo thì ... cũng đơn giản phải ko?
3. Share bằng 1 nguồn chung: bạn có thể upload file bạn chia sẻ lên 1 trang upload+free (http://www.google.com.vn/search?q=upload+free&ie=utf-8&oe=utf-8&aq=t&rls=org.mozilla:en-US:official&client=firefox-a), đầy dẫy trên internet, mà chỉ cần gõ 2 từ đó vào ô tìm kiếm của gut gồ là ra 1 mớ (mình làm luôn cho bạn rồi đó), up xong thì copy cái link, paste vào đây! cũng đơn giản phải ko?
4. Gút gồ!

Điều cuối cùng: cái lisp (chứ ko phải clip) mà bạn muốn share, anh em diễn đàn đã share trong topic này ở trang 3 hay 4 gì đó rồi, có thêm cái gì hay thì làm theo cách mình đề nghị trên nhé!
Thank vì đã tham gia diễn đàn!:muzik:

ldh_83
03-02-2009, 08:38 AM
Trong Cad mình nhớ không nhầm thì hình như có cách chuyển thành file ảnh phải không các bạn? Ai biết chỉ mình với.Cám ơn nhiều.

LapCoc
03-02-2009, 10:57 AM
Trong Cad mình nhớ không nhầm thì hình như có cách chuyển thành file ảnh phải không các bạn? Ai biết chỉ mình với.Cám ơn nhiều.

Là cái cách Plot sang file dạng .EPS để open = Shop hở bác, hay ý bác sao?

ldh_83
03-02-2009, 11:04 AM
Là cái cách Plot sang file dạng .EPS để open = Shop hở bác, hay ý bác sao?

Mình không nhớ rỏ lắm.Mà hình như là plot rồi chuyển định dạng thì phải.Mình mò mãi mà không được.Vì mình cần sent cái file cho ông anh xem mà ông không biết sử dụng Cad nên muốn chuyển thành file ảnh cho tiện.Nếu ai biết chỉ dùm nhé.Cám ơn nhiều nhều!

LapCoc
03-02-2009, 11:22 AM
Mình không nhớ rỏ lắm.Mà hình như là plot rồi chuyển định dạng thì phải.Mình mò mãi mà không được.Vì mình cần sent cái file cho ông anh xem mà ông không biết sử dụng Cad nên muốn chuyển thành file ảnh cho tiện.Nếu ai biết chỉ dùm nhé.Cám ơn nhiều nhều!

Bạn vào Option rồi Add thêm Plotter, Add-A-Plotter Wizard, chọn kiểu xuất sang file Adobe, đặt tên kiểu máy in để dễ nhớ, xong xuôi phần tạo thêm máy in mới, thao tác in bình thường, chọn kiểu máy in vừa Add rồi Plot thôi, sau khi Plot sẽ có dạng file .EPS trên computer, open bằng Photoshop, chèn backgroud rồi save ở dạng file ảnh là xong.

Hiter
03-02-2009, 09:20 PM
Nếu bạn là dân nghiệp dư thì như thế này cho nhanh:
(Mình thao tác trên CAD 2k9, đời thấp hơn tương tự nhé!)

1. Mở ACAD
2. Chọn menu File, chọn Plotter manager (quản lý máy in), hiện ra 1 trang có tên các máy in + 1 vài thứ linh tinh khác...
3. Chọn Add-A-Plotter Wizard shortcut, hiện ra hộp thoại Add plotter (thêm máy in)
4. bấm Next, chọn new plotter in My Computer
5. bấm Next, hiện ra hộp thoại, có 2 cửa sổ kéo, bên trái kéo xuống chọn Raster file format, bên phải chọn Independent JPEG group JFIF (Tức là chọn máy in ảo xuất CAD thành file *.jgp, thông dụng nhất. Trong đó còn khoảng hơn chục tùy chọn, rảnh bạn cứ mò, thành chiên ra ngay ấy mà)
6. Next, Next, Chọn Plot to File, next, next, đợi máy cài đặt (có thể cần đĩa CAD setup hoặc máy yêu cầu bạn chỉ định thư mục cài đặt CAD, tùy) cho đến khi hoàn thành quá trình cài đặt máy in ảo này.

Xong, giờ cẩn thận thì đóng CADi, mở ra lại, mở file, in, trong phần máy in bạn sẽ thấy Independent JPEG group JFIF.pc3, chọn nó, nó sẽ in thẳng ra file jpg cho bạn.

Vướng đâu hỏi tiếp nghe!

azumin
04-02-2009, 08:32 PM

hihi...azumin đồng ý 2 tay lun nè.... admin mở lớp Cad online đeeeê^^:drunk::drunk::drunk::drunk::drunk::drunk ::drunk::drunk:

gp14
04-02-2009, 09:50 PM
hihi...azumin đồng ý 2 tay lun nè.... admin mở lớp Cad online đeeeê^^:drunk::drunk::drunk::drunk::drunk::drunk ::drunk::drunk:

Bạn có ý tưởng gì thú vị cho ý kiến này không?Nếu nó thành hiện thực thì sẽ giúp ích cho nhiều người, đặc biệt là các bạn sinh viên mới làm quen với Autocad.

haclaogia
07-02-2009, 11:57 AM
Mình đang cần tìm 1 font chữ thư pháp cho AutoCad 2004
Cho mình xin font chữ thư pháp đó và giúp mình cách sử dụng nó trên UniKey với...
Mình đang cần gấp,giúp mình với Plzzzzzzzzzzz...........

Trựcđâu
09-02-2009, 03:01 PM
Đang nghiên cứu về Layer State, nhưng trong này trình bày hình như chưa được thỏa mãn lắm thì phải?

Trựcđâu
09-02-2009, 03:48 PM
Nếu bạn là dân nghiệp dư thì như thế này cho nhanh:
(Mình thao tác trên CAD 2k9, đời thấp hơn tương tự nhé!)

1. Mở ACAD
2. Chọn menu File, chọn Plotter manager (quản lý máy in), hiện ra 1 trang có tên các máy in + 1 vài thứ linh tinh khác...
3. Chọn Add-A-Plotter Wizard shortcut, hiện ra hộp thoại Add plotter (thêm máy in)
4. bấm Next, chọn new plotter in My Computer
5. bấm Next, hiện ra hộp thoại, có 2 cửa sổ kéo, bên trái kéo xuống chọn Raster file format, bên phải chọn Independent JPEG group JFIF (Tức là chọn máy in ảo xuất CAD thành file *.jgp, thông dụng nhất. Trong đó còn khoảng hơn chục tùy chọn, rảnh bạn cứ mò, thành chiên ra ngay ấy mà)
6. Next, Next, Chọn Plot to File, next, next, đợi máy cài đặt (có thể cần đĩa CAD setup hoặc máy yêu cầu bạn chỉ định thư mục cài đặt CAD, tùy) cho đến khi hoàn thành quá trình cài đặt máy in ảo này.

Xong, giờ cẩn thận thì đóng CADi, mở ra lại, mở file, in, trong phần máy in bạn sẽ thấy Independent JPEG group JFIF.pc3, chọn nó, nó sẽ in thẳng ra file jpg cho bạn.

Vướng đâu hỏi tiếp nghe!

Thanks cách này phát.
Tuy nhiên, với ai mà đã là nghiệp dư rồi thì cách này cũng chưa hẵn là nhanh.
Với kinh nghiệm làm nghiệp dư lâu năm mình xin trình bày 1 cách như thế này.
Download http://www.cutepdf.com/download/CuteWriter.exe (http://www.cutepdf.com/download/CuteWriter.exe) về và cài đặt vào. Nó sẽ là 1 cái máy in ảo để tạo file pdf (rất hữu dụng hiện nay).
Khi bạn bấm lệnh in hoặc Ctrl+P ở bất kỳ phần mềm có in ấn nào thì sẽ có 1 máy in xuất hiện trong danh sách máy in của Window : CutPDFWriter.

Nếu muốn xuất file ra dạng PDF thì dùng lệnh in bản vẽ thông thường (trên cả model lẫn layout), chỉ việc chọn máy CutePDFWriter , sau đó thao tác in bình thường, chờ lâu lâu 1 chút (khoảng 1 giây) sẽ xuất hiện 1 bảng để bạn Save, đặt tên file cùng đường dẫn thích hợp. That's OK.

Thật ra trong CAD nó cũng đã hổ trợ sẳn mấy cái vụ xuất sang PDF hoặc JPEG cả rồi, với các tùy chọn máy in như Addobe PDF (nếu PC có cài Addobe reader), DWG to PDF, Publish to JPEG ...Nhưng tùy theo nhu cầu, trong trường hợp gửi file trình bày như ở đây thì theo cách này là tốt vì người dùng cuối có thể tùy ý in ra giấy các khổ khác nhau mà đường nét không bị "bể" giống như bên EPS hay JPEG.

Bạn Hiter nói vui hỉ , rãnh mò hoài cũng chiên ra!! hehe ...
Tại tui khoái cái thằng CutePDF này nên show hàng phát, anh em chém nhẹ tay !!

LapCoc
09-02-2009, 04:33 PM
Cảm ơn bác đã share, mình không bị bất cứ vướng mắc nào. Đây cũng là cách tạo file PDF cho bất kỳ phần mềm hỗ trợ Print nào, chứ không chỉ cho mỗi Cad.

gp14
12-02-2009, 10:14 PM
Đây là 1 lisp khá hữu dụng cho những ai phải in nhiều bản vẽ cùng một lúc do tác giả Nguyễn Hoành bên Cadviet.com viết ra:
In tự động nhiều bản vẽ một lúc bằng MPlot
Thật là mệt mỏi khi bản phải in hàng đống hồ sơ với AutoCAD. Bạn phải chọn máy in, đặt khổ giấy, định nét in, pick điểm, điền tỷ lệ, xoay chiều ngang dọc mỗi bản vẽ một lần. Căng thẳng và mất thời gian là cảm nhận của bạn lúc này. Làm sao để tránh được điều đó? MPlot là một vị cứu tinh thực sự của bạn trong trường hợp này.
MPlot là một chương trình miễn phí được phát triển bằng ngôn ngữ AutoLisp (có tên file mở rộng là .VLX) chạy dưới môi trường AutoCAD.

Khi được thực thi bằng lệnh MPL, chương trình sẽ xuất hiện hộp thoại:
Các mục nhập liệu cơ bản gồm 3 phần:
- Phần máy in, nét in, khổ giấy: giống hệt như AutoCAD.
- Phần phương thức in: người dùng được chọn theo 3 cách in. Cách thứ nhất là in các hình vẽ nằm trong Rectangle. Cách in thứ 2 là in các hình vẽ được định nghĩa bằng hai đỉnh của một đường Line (hai đỉnh chéo). Cách thứ 3 in bằng cách chỉ định tên Block là khung tên bản vẽ. Trong cả 3 trường hợp, chương trình đều quan niệm đường biên ngoài cùng của khổ giấy sẽ tương ứng với đường biên ngoài của Rectangle, Line, và đối tượng bao ngoài của block.
- Phần plot to file để xuất bản vẽ ra file (phần này đang xây dựng)
- Phần preview và plot giống như của AutCAD.

Mplot sẽ tự động chọn điểm, tự động tính tỷ lệ, tự động xoay bản vẽ để in theo đúng mong muốn của bạn
Chú ý: lisp này hiện tại chỉ áp dụng cho những bản vẽ trình bày hoàn toàn bên Model.
Tải MPlot (http://www.cadviet.com/upfiles/lsp/mplot.zip)

gp14
05-03-2009, 10:53 AM
Architectural CADViet 1.0
Hỗ trợ thiết kế kiến trúc
Đây là là bộ ACV 1.0 do tác giả Nguyễn Hoành (CADViet.com) biên soạn, nó là tổng hợp của các lisp tiện ích mà mọi người đã sáng tạo và thảo luận trên diễn đàn CADViet.com
Rất hữu ích cho anh em kiến trúc đấy
Download (http://www.cadviet.com/upfiles/acv10.zip)
Bạn down về giải nén và làm theo hướng dẫn ở file ACV.chm
Nguồn: CADViet.com

phuongthanhhk20
12-03-2009, 10:57 PM
chi toi cach ve cac duong tren cad2004 ma nhin thay la net to dung bang kich thuoc minh chon .cam on moi nguoi!

Edit by BQT: Trước tiên là bạn gõ tiếng Việt có dấu vào đã. Thanks!

hatxihoi036
16-03-2009, 04:37 PM
mình là dân mới tò te, hiện đang tham gia giảng dạy mĩ thuật, mình muốn học về autocar và cả 3d nhưng chưa biết nhiều về cả hai cái, trong tay mình chỉ có photoshop và corel mà thôi.Liệu mình có thể học tốt AUTo và 3d nếu mới chỉ biết hai cái này không

gp14
16-03-2009, 05:08 PM
Học Autocad thực ra rất đơn giản, bạn có thể chỉ cần chăm chỉ đọc sách và vẽ vời là được, nhất là bạn đã sử dụng nhiều phần mềm đồ họa như corel hay photoshop rồi. Còn 3D (3Ds Max hay Maya) thì phức tạp hơn, cá nhân mình khuyên bạn nếu muốn học về 3D thì chịu khó tới trung tâm để học thì tốt hơn.

KtsDzi
16-04-2009, 09:44 AM
Các pro CAD cho mình hỏi về lỗi này, mới gặp lần đầu:((
Tình hình là khi dòng Command không có j`, mình click vào 1 đối tượng thì bảng Properties bên trái hiển thị đúng, nhưng tất cả các thanh trạng thái ở trên đều không thay đổi:(
Lỗi này rất khó chịu, bởi nếu tắt bảng Properties đi thì khi click đối tượng hok biết các thuộc tính của nó. Đối tượng đã selected nhưng khi bấm nút Make Obeject's Layer Current và các nút tương tự để thay đổi thuộc tính khác đều hok tác dụng...
Help me please!:((
500 gold is small gift waiting for you:)
Thanks!

gp14
16-04-2009, 12:21 PM
Bác chỉnh lại biến pickfirst lại là 1 xem sao.

KtsDzi
16-04-2009, 01:11 PM
Bác chỉnh lại biến pickfirst lại là 1 xem sao.
You won 500 gold:cup:, thank you rất nhiều, hok bit đứa nào hay virus chơi miềng loay hoay mấy bữa:D

Hiter
16-04-2009, 05:57 PM
You won 500 gold:cup:, thank you rất nhiều, hok bit đứa nào hay virus chơi miềng loay hoay mấy bữa:D

Chắc ko phải đâu anh, tại cái biến này chính là tùy chọn noun/verb selection (ko có cad, ko biết đúng ko?) trong tab selection của hộp thoại option, nhiều khi mình chỉnh mà ko để ý thôi. Cái này lâu lâu anh em chỗ em bị, cứ thấy gõ lệnh thực hiện là phải chọn đối tượng còn chọn đối tượng rồi mới gõ lệnh là không tác dụng là biết liền.

KtsDzi
17-04-2009, 12:19 AM
Chắc ko phải đâu anh, tại cái biến này chính là tùy chọn noun/verb selection (ko có cad, ko biết đúng ko?) trong tab selection của hộp thoại option, nhiều khi mình chỉnh mà ko để ý thôi. Cái này lâu lâu anh em chỗ em bị, cứ thấy gõ lệnh thực hiện là phải chọn đối tượng còn chọn đối tượng rồi mới gõ lệnh là không tác dụng là biết liền.

Pickfirst=1 OK, DONE rùi mới sang tiền chứ;)

Hiter
17-04-2009, 04:16 PM
Ko có, ý em nói ko phải là không phải ai hay virus đâu, mà nhiều khi do mình điểu chỉnh mà ko để ý ấy, chứ bắt bệnh và cắt thuốc của gp14 là chuẩn rồi. Em chỉ giải thích vị trí biến đó, thường thì ae dùng dialogbox (hộp thoại) chứ cũng ko mấy khi dùng tên biến. :36:

gp14
17-04-2009, 11:41 PM
:36:Đố vui, đố vui. Hôm trước được bác DZI trao cho 500 gold không dám làm của riêng (mình cũng giàu nhì diễn đàn mà:">)cho nên hôm nay ra câu đố nho nhỏ này và treo giải 500 gold cho ai giải được.
Đố bạn nào không thay đổi hệ trục tọa độ (chỉ thay đổi biến) trong cad mà làm cho khi thực hiện lệnh Rotate và nhập góc xoay dương mà đối tượng lại xoay thuận chiều kim đồng hồ.

Hiter
20-04-2009, 06:10 PM
ANGDIR (Quick Reference)
Type: Integer
Saved in: Drawing
Initial value: 0
Sets the direction of positive angles. Angle values are measured from angle 0 relative to the orientation of the current UCS.
0: Counterclockwise
1: Clockwise

@gp14: Bên box tư vấn có 1 bạn hỏi về đánh dim cho elip với đường cong kìa, nhân tiện gp14 làm bài hướng dẫn về dim đi, lâu rồi ko thấy bạn pót hướng dẫn tiếp!

gp14
20-04-2009, 09:10 PM
ANGDIR

OK, chính xác.

KtsDzi
21-04-2009, 10:50 PM
Hôm nay phải edit 1 file CAD do đơn vị khác lập, trong đó có 1 block cần explode nhưng chắc họ đã bỏ tick "Allow exploding" từ lúc tạo lập nên hok đc. Mình đã phải dùng thủ đoạn vào Block Editor để Ctrl+ C rồi Ctrl+ V sang file khác, OK. Tuy nhiên thủ đoạn này có vẻ hơi "man rợ:( Có pro nào biết thủ đoạn khác đỡ "man rợ" hơn không?
Thanks!

À nữa, trong lúc đang thực hiện thủ đoạn trên thì phát hiện ra tool "Xref and Block In-place Editing" (CAD 2007) không cho xài Ctrl+C, quá độc ác:((

gp14
22-04-2009, 11:42 AM
À nữa, trong lúc đang thực hiện thủ đoạn trên thì phát hiện ra tool "Xref and Block In-place Editing" (CAD 2007) không cho xài Ctrl+C, quá độc ác:((
Mục này em chưa hiểu ý bác.

Mục trên thì bác chọn block đó rồi vào Block editor, vào bảng propeties sẽ thấy trong mục block có phần Allow Exploding, chọn lại là yes rùi close block là được.

KtsDzi
23-04-2009, 12:20 PM
Mục này em chưa hiểu ý bác.

Mục trên thì bác chọn block đó rồi vào Block editor, vào bảng propeties sẽ thấy trong mục block có phần Allow Exploding, chọn lại là yes rùi close block là được.

Thấy rồi, hôm qua để cái bảng Block Autor...Pallets nó che mất:(
Còn cái hok cho Ctrl C/V kia là khi mở biên tập Block ra để copy 1 phần nào đó sang bản khác thì nó hok cho, nhưng bi h đã explode đc thì hok còn vấn đề j` nữa:)
Thanks!

phieu_ky
27-04-2009, 08:07 PM
cac anh em tim ho toi cach nao in nhieu ban ve mot luc dc ko? Cam on moi nguoi truoc nhe!

RoamArch
28-04-2009, 01:35 AM
cac anh em tim ho toi cach nao in nhieu ban ve mot luc dc ko? Cam on moi nguoi truoc nhe!
Thứ nhất, gõ tiếng Việt có dấu!
Thứ hai, vấn đề của bạn đã có giải pháp trong topic này!:|

Hiter
14-05-2009, 02:20 PM
Lâu lâu không thấy có gì mới, lang thang sang pdaviet thấy có cái này hay hay tha về cho anh em chơi này:

PowerCAD Pro 5.5

Phần mềm có chức năng hiển thị, chỉnh sửa, tạo mới file bản vẽ kỹ thuật .DWG tương thích với chương trình AutoCAD 2000 của hãng Autodesk trên PC.

http://img214.imageshack.us/img214/7373/powercadob9.jpg http://img294.imageshack.us/img294/5971/powercad1zj4.jpg
http://img214.imageshack.us/img214/2459/powercad2mf5.jpg http://img294.imageshack.us/img294/6782/powercad3wv6.jpg

Anh em tự tìm CT chạy trên mạng nhé, diễn đàn không phổ biến cờ rách!

bvchinh_ND
27-05-2009, 09:29 AM
chào các bạn
các bạn cho mình hỏi, mình đang vẽ cad 2007, nhưng cad mình tự nhiên mất lệnh LINE
mình ko hiểu bị sao nữa, các lệnh khác thì vẽ bình thường chỉ có lệnh LINE là ko vẽ đc, ai biết chỉ dùm
xin cảm ơn

bvchinh_ND
27-05-2009, 09:35 AM
ai biết cách chỉ mình với
mình vẽ cad 2007 nhưng tự nhiên mất lệnh line, cài lại cũng vẫn bị. Các lệnh khác vẫn vẽ bình thường, chỉ có lệnh LINE là ko vẽ đc.
ai biết chỉ mình với.
cảm ơn nhiều

gp14
27-05-2009, 11:55 AM
ai biết cách chỉ mình với
mình vẽ cad 2007 nhưng tự nhiên mất lệnh line, cài lại cũng vẫn bị. Các lệnh khác vẫn vẽ bình thường, chỉ có lệnh LINE là ko vẽ đc.
ai biết chỉ mình với.
cảm ơn nhiều

Bạn thử dùng lệnh Redefine rồi gõ line vào đó và vẽ lại. Nếu không được thử dùng lệnh .line để vẽ xem sao.
Nếu chỉ mất có lệnh line thì nhiều khả năng là ai đó cố tình dùng lệnh khóa lệnh cad để trêu bạn. Một khả năng nữa là bạn dùng lisp và cái lisp đó không được ngon cho lắm.

gp14
12-06-2009, 10:00 PM
SỬA FILE LỖI TRONG AUTOCAD

Một số cách khắc phục bạn có thể làm khi gặp phải:
Một trong những ác mộng đối với những người vẽ ACAD là thông báo : “Unable to load this drawing file because it contains inrrect or corrupted information” .Tức là file bị lỗi không mở được thường do bị Virus phá hoại, cúp điện trong khi đang vẽ... Đối với những công trình lớn, thì giá trị của những bản vẽ quả là không nhỏ,tôi cũng đã từng gặp những trường hợp như vậy, vì thế bài viết này một phần nào mong muốn giúp độc giả giải quyết sự cố trên bằng các công cụ có sẵn trong ACAD.

Cách hiệu quả nhất để đề phòng những sự mất mát mày là bạn thường xuyên sao lưu dữ liệu . Trước khi khôi phục một bản vẽ bạn tạo một bản sao lưu bản vẽ bị lỗi, bởi vì trong qua trình khôi phục có thể là sai lệch bản vẽ gốc.

1.Kiểm tra lại File dự phòng
Thông thường khi lưu một bản vẽ AUTOCAD theo mặc định sẽ sao lưu thêm một bản dự phòng của Files đó thành files *.BAK(Tool>Options>Open and save> Create backup copy with each save) ,nếu dấu kiểm (V) chưa được chọn thì bạn đánh dấu vào đó .Bước đầu tiên của quá trình khôi phục là bạn tìm file *.BAK tương ứng với file bị lỗi rồi đổi tên thành *.dwg (Vd như file lỗi của tôi là DDKT.dwg thì sẽ có 1 file dự phòng là DDKT.bak). Sau đó mở thử, tôi đảm bảo với bạn với các sự cố mất điện giữ chừng thì chỉ cần thực hiện thao tác này là xong

2. Sử dụng lệnh Recover
(File>Drawing Untilities>Recover) , Lệnh này cho phép bạn khôi phục lại gần như đầy đủ nội dung của file nguồn. Sau khi gõ lệnh bạn chỉ đường dẫn tới File lỗi và đợi cho chương trình chạy.Xong xuôi nó sẽ báo cho bạn biết tìm được bao nhiêu lỗi và sửa được bao nhiêu thông thường thao tác này sẽ loại bỏ được khoảng 60% lỗi thường gặp.

Nếu bước trên thành công bạn qua bước 3 :

3,Sử dụng lệnh AUDIT và PURGE

Gõ lệnh AUDIT (File>Drawing Untilities>Audit), chương trình sẽ hỏi Fix any errors detected? [Yes/No] <N>: Bạn chọn Y rồi nhấn enter ACAD sẽ tiếp tục quét bản vẽ và sửa tiếp những lỗi mà lệnh RECOVER không thể sửa được và bạn thực hiện thao tác này vài lần đến khi nào ACAD không tìm được lỗi nữa thì thôi. Để ăn chắc sau đó bạn sử dụng lệnh PURGE (File>Drawing Untilities>Purge) để xoá bỏ các tham chiếu không dùng nũa ra khỏi bản vẽ( Khối , lớp,xref…) bởi vì đôi khi chính các tham chiếu này cũng có thể gây ra lỗi

4.Sử dụng lệnh INSERT

Thật ra đôi khi có thể sử dụng lệnh INSERT để khôi phục bản vẽ, ở đây ta xem file lỗi như một khối – BLOCK- để chèn vào bản vẽ khác .Khởi động ACAD tạo một bản vẽ mới, gõ lệnh ddinsert (Draw > Insert > Block) rồi xoá hêt các thông số trong hộp thoại mới hiện ra và dánh dấu vào mục Explode rồi ấn OK.ACAD sẽ thử chèn và phá khối (Explode) file lỗi vào bản vẽ hiện hành, Nếu thành công bạn thực hiện lại bước 3

5, Sử dụng Partial OPEN
Cách này đảm bảo tỷ lệ thành công cao hơn nhưng tỷ lệ % của bản vẽ được phục hồi thì thấp hơn. Như bạn đã biết thì ACAD chia bản vẽ thành các layer (lớp) để dễ quản lý và thao tác. Khi File bị lỗi Open thường là do một số layer bị hỏng, ACAD cho phép bạn có thể mở từng layer riêng biệt. bằng lệnh Partialopen (File>Open>Partial Open) .Nếu thành công cửa sổ sau sẽ hiện ra, chú ý bên khung bên phải sẽ hiển thị các layer có trong bản vẽ của bạn, bạn dánh dấu từ từ từng layer một rồi Open, thực hiện lại bước 3 sau đó Saveas thành 1 bản vẽ khác rồi gộp chúng lại làm một, Cứ như thế bạn sẽ loại bỏ được layer bị lỗi .

6, WBLOCK để trích xuất bản vẽ ra khối
Nếu sau khi thực hiện lệnh partial Open hay RECOVER mà lệnh AUDIT không có hiệu quả bạn làm như sau: Chọn tất cả các layer trong bản vẽ ở chế độ : ON, THAWED, và UNLOCKED để thao tác sau có thể tác động lên tất cả các Layer, rồi gõ WBLOCK sau đó bạn chọn đối tượng cần trích xuất và đặt tên cho khối rồi ấn OK. Đóng File hiện thời (không SAVE) rồi mởi lại khối. Tôi đã thực hiện thao tác này rất nhiều lần và thấy rất hiệu quả

7,Chuyển sang file DXF
. Vào CAD mở file bị lỗi rồi ấn OK nhưng ngay lâp tức nhấn ESC để huỷ bỏ sự tái sinh(regeneration) đầu tiên của bản vẽ.Nếu mở được thì sẽ xuất hiện thông báo “You may want to practice this process with an undamaged file to get a sense of how to do this”.Tiếp, bạn gõ lệnh DXFOUT rồi điền ten File vào nhap OK và đợi một lát. Sau đó khởi động lại CAD tạo một tệp mới gõ lệnh DFXIN đẻ mở lại file DFX mới tạo, nếu thành công bạn save file đó thành DWG là xong. Vì moi File DXF là một bản dịch của File DWF sang mã ASCII nên Nếu không được bạn dùng Notepad mở file DXF và tìm kiếm những đoạn mã dị thưong( só với các file cùng loại) ,hiểu chỉnh rồi save và thử mở lại xem sao. Đay là cách làm rất mới tôi chưa có thời gian nghien cứu, nếu bạn biết thêm được điều gì xin liên lạc lại vơí toà soạn.

8, Cuối cùng
Sau khi thực hiện hết cách mà vẫn không khắc phục được sự cố, tại sao ta lại không thử chạy SCANDISK. Một bản vẽ khi đựoc chép lên đĩa mềm hoặc đĩa cứng có thể nằm trên những Sector bị lỗi, SCANDISK sẽ quét bề mặt đĩa và sửa chữa những sector lỗi đó. Đĩa cứng thì it gặp nhưng đĩa mềm thì thỉng thoảng cũng xảy ra.

ST

KtsDzi
13-06-2009, 12:43 AM
Rất cảm ơn gp14:)
Còn 1 thao tác nhỏ, đơn giản mà rất hiệu quả (theo kinh nghiệm của mình) mà không nhiều người thực hiện (theo quan sát của mình) là liên tục SAVE sau vài thao tác (lệnh này CAD hơn nhiều "thằng" là cho Undo) Sau mỗi thay đổi mà bạn cho là lớn, SAVE AS một lần. Ngày xưa HDD bé, Save As nhiều lo tốn chỗ, thời nay hok cần áy náy chuyện đó nữa. Với thao tác này, bạn sẽ có 1 mớ file *.DWG và *.BAK đề phòng sự cố, cộng với các kinh nghiệm của gp14 đã nêu, bạn luôn có thể yên tâm là cùng lắm chỉ mất khoảng 15' cuối cùng.

gp14
13-06-2009, 12:32 PM
Còn 1 thao tác nhỏ, đơn giản mà rất hiệu quả (theo kinh nghiệm của mình) mà không nhiều người thực hiện (theo quan sát của mình) là liên tục SAVE sau vài thao tác.
Thói quen đó em cũng hay làm, thường là lúc nào rảnh tay cái lại save 1 lượt.

Sau mỗi thay đổi mà bạn cho là lớn, SAVE AS một lần. Ngày xưa HDD bé, Save As nhiều lo tốn chỗ, thời nay hok cần áy náy chuyện đó nữa. Với thao tác này, bạn sẽ có 1 mớ file *.DWG và *.BAK đề phòng sự cố.

Cái này thì em lại có thói quen khác bác DZI, thường thì em rất hạn chế save as ra file mới vì lãng phí ổ cứng và quan trọng hơn là khi mình không có mặt ở công ty thì mọi người không biết file nào là file chốt cuối, nhiều khi mình cũng không thể nhớ nổi tên file cuối nếu không ngồi ở máy tính nữa. Còn cái file *.BAK mặc dù biết nó có tác dụng quan trọng nhưng em vẫn thường sửa mặc định ko cho CAD tạo file này( lý do cũng là ít dùng đến và lãng phí ổ cứng :"> )

KtsDzi
13-06-2009, 01:14 PM
Cái này thì em lại có thói quen khác bác DZI, thường thì em rất hạn chế save as ra file mới vì lãng phí ổ cứng và quan trọng hơn là khi mình không có mặt ở công ty thì mọi người không biết file nào là file chốt cuối, nhiều khi mình cũng không thể nhớ nổi tên file cuối nếu không ngồi ở máy tính nữa. ...
Vấn đề hok bit file nào là cuối gặp thường xuyên ở các Cty:) Bên mình thống nhất cấu trúc folder/file thế này:
\\Folder lưu trữ trên máy chủ được map thành ổ trên máy làm việc
\@200x năm làm việc
\@ABC... tên địa phương hoặc nguồn việc
\@XYZ... tên dự án
đến đoạn này thì mọi người tương đối tuân thủ, đến đoạn tiếp thì bắt đầu "nông dân":
Dưới cấp folder tên dự án là các sub-folders cùng cấp DA-BCKTKT/Khaosat/KT/KC/Đ/N/DT/Thau... các files phương án kiến trúc, khái toán, file nháp v,v... có thể để ngay ngoài, hok nằm trong sub-folder.
Cấu trúc tên file:
Tên dự án viết tắt - ddmmyy_a/b/c/d/e.... (có thể thêm KT, KC... ) a/b/c... là các lần sửa trong ngày.

Cấu trúc này khá thuận lợi, nhưng đúng là tốn chỗ, 1 dự án nhỏ "ăn" hết 1 vài Gb là bình thường. Tuy nhiên tính ra mỗi năm mua thêm 1 cái HDD, như thời điểm này, là khoảng 250G cũng chấp nhận được vì giá trị dữ liệu quan trọng hơn nhiều.
Mình dự kiến từ mấy năm làm con server nghiêm chỉnh, có SCSI HDD chạy nhanh, hot-swap, NIC 1000, setup cluster tự động backup ra 1 HDD mirror realtime cho prồ, thế mờ cứ luẩn quẩn chả làm đc. Anh em thì hok đủ trình, buồn:(

danganhkd
15-06-2009, 05:59 PM
Crosshair của mình nó bị mất mất hộp command và khi vẽ thì bị giống như hình. Mong được các pro giúp đỡ :)

gp14
15-06-2009, 07:21 PM
Crosshair của mình nó bị mất mất hộp command và khi vẽ thì bị giống như hình. Mong được các pro giúp đỡ :)

Bạn nhấn F12 xem sao.Nếu vẫn không được bạn nhấn shift+phải chuột chọn osnap settings rồi chọn thẻ Dynamic input và tích vào ô show command prompting...

danganhkd
15-06-2009, 10:53 PM
mà e ngứa mắt với cái ô vuông ở crosshair cơ e ko thể tắt nó đi đc hay Cad của e lỗi rồi ko lẽ cài lại
em muốn nó trở lại bình thường như cái hình bên phải ấy a.

gp14
16-06-2009, 11:46 AM
mà e ngứa mắt với cái ô vuông ở crosshair cơ e ko thể tắt nó đi đc hay Cad của e lỗi rồi ko lẽ cài lại
em muốn nó trở lại bình thường như cái hình bên phải ấy a.
Hôm qua thấy bạn hỏi bên CAD mình đã reply rồi đó.
Zô options, thẻ Drafting bỏ chọn ở mục Display AutoSnap aperture box.

gp14
03-07-2009, 10:53 AM
Có khi nào bạn thắc mắc sao ACAD không có lệnh gì để ẩn/hiện các đối tượng giống như ở Max (chứ không phải theo layer)
Lisp sau đây sẽ làm cái việc đó cho bạn
Invis: ẩn object
vis: hiện object

Ẩn hiện theo đối tượng (http://www.cadviet.com/upfiles/hideshow.lsp)
Nguồn CADViet.com

LapCoc
03-07-2009, 05:06 PM
Có khi nào bạn thắc mắc sao ACAD không có lệnh gì để ẩn/hiện các đối tượng giống như ở Max (chứ không phải theo layer)
Lisp sau đây sẽ làm cái việc đó cho bạn
Invis: ẩn object
vis: hiện object

Ẩn hiện theo đối tượng (http://www.cadviet.com/upfiles/hideshow.lsp)
Nguồn CADViet.com

Vote cho những đóng góp của diễn đàn Cadviet nói chung và bạn gp14 nói riêng về những đóng góp thiết thực với Diễn đàn kiến trúc, và tô bích này.

Chúc anh em code được nhiều list hay và khỏe tay để post những điều bổ ích.
:wait:

tieusongnhi
12-07-2009, 04:03 PM
hi hi chọn tat ca bo mot lan hatch mot lan la xong thoi

kiến Ngố
18-07-2009, 02:28 AM
các lệnh vẽ AutoLISP lấy ở đâu ra nhỉ? các bác ơi giúp em với

gp14
18-07-2009, 10:52 PM
các lệnh vẽ AutoLISP lấy ở đâu ra nhỉ? các bác ơi giúp em với

Autolisp là ngôn ngữ lập trình mà Autodesk tặng cho người dùng CAD, các lệnh của Lisp thì do người viết lisp tạo ra để phục vụ cho một nhu cầu cụ thể nào đó, có thể là sự tổng hợp của 1 loạt các thao tác khi vẽ CAD chẳng hạn.

cknam
19-07-2009, 05:59 AM
Anh cho em hỏi có thể phóng to thu nhỏ 1 đối tượng blog đc ko ah?Ví dụ như em cop từ thư viện vào file em đang vẽ nhưng nó lại nhỏ quá hay to quá ý.Thanks các anh nhìu.

gp14
19-07-2009, 08:23 AM
Anh cho em hỏi có thể phóng to thu nhỏ 1 đối tượng blog đc ko ah?Ví dụ như em cop từ thư viện vào file em đang vẽ nhưng nó lại nhỏ quá hay to quá ý.Thanks các anh nhìu.

Cách thứ nhất là bạn dùng lệnh insert để chèn block đó vào, trong thẻ scale thì chọn tỷ lệ phóng theo các trục x,y,z
Cách thứ 2 hay dùng hơn là bạn cứ copy và paste block đó vào rồi dùng lệnh scale (sc) để phóng to thu nhỏ nó thôi.

cknam
19-07-2009, 02:59 PM
Cách thứ nhất là bạn dùng lệnh insert để chèn block đó vào, trong thẻ scale thì chọn tỷ lệ phóng theo các trục x,y,z
Cách thứ 2 hay dùng hơn là bạn cứ copy và paste block đó vào rồi dùng lệnh scale (sc) để phóng to thu nhỏ nó thôi.

Anh ơi,em làm cách 2,nhưng sao chỉ phóng to lên đc mà ko thu nhỉ đc hả anh?Anh có thể hướng dẫn em cụ thể hơn chút đc ko ah.Cảm ơn anh nhìu.:pray:

Edison
19-07-2009, 10:14 PM
Bạn nhập tỷ lệ scale là số 0<1 thì hình sẽ nhỏ đi, ví dụ muốn nó bằng 1 nửa hình cũ thì nhập tỷ lệ phóng là 0,5.

cknam
20-07-2009, 03:18 AM
Bạn nhập tỷ lệ scale là số 0<1 thì hình sẽ nhỏ đi, ví dụ muốn nó bằng 1 nửa hình cũ thì nhập tỷ lệ phóng là 0,5.

Cảm ơn đại ca nhiều,em làm đc roài.Hehe..Tự học khổ thía đấy các anh ah,mong các anh chỉ bảo thêm.

dinhlong_07k6
20-07-2009, 09:55 PM
cad08 cua em bi 1 số lỗi ma không tai nào sửa cho triệt để được anh giúp em với, đó là khi chon vào đối tượng thì nó không hiển thị thành nét đứt, thứ hai là khi zoom thi rất chậm toàn phải gõ lệnh rất phiền hà,thứ 3 là khi mở bản cad đã lưu ra thi các phần mình hatch bị mất vật liệu.anh có cách nào sửa cho nó triệt để được không mỗi lần mở cad ra hoặc chuyển sang bản cad khác là em lại phải gõ các lệnh để sửa những lỗi ấy đúng là nó rất phiền hà.em thử cài lại cad rồi nhưng nó vẫn bị hix hix giúp em vơi.thanks a rất nhiều.:D

gp14
20-07-2009, 10:31 PM
Có lẽ máy bạn bị sâu acad.lsp rồi.
Bạn tìm và xóa các file acad.lsp (kiểm tra dung lượng các file đó xem chúng có bằng nhau không bằng cách sắp xếp theo size khi tìm thấy).
Cách tạm thời là bạn down cái lisp này về, mở cad và gõ lệnh ap rồi nhấn vào mục contents vào load nó vào.
Bạn down file zip về rồi đổi lại thành đuôi gp14.rar rồi giải nén nhé vì diễn đàn ko cho upload file .rar hay .lsp

ngodhkt
21-07-2009, 12:13 AM
cad08 cua em bi 1 số lỗi ma không tai nào sửa cho triệt để được anh giúp em với, đó là khi chon vào đối tượng thì nó không hiển thị thành nét đứt, thứ hai là khi zoom thi rất chậm toàn phải gõ lệnh rất phiền hà,thứ 3 là khi mở bản cad đã lưu ra thi các phần mình hatch bị mất vật liệu.anh có cách nào sửa cho nó triệt để được không mỗi lần mở cad ra hoặc chuyển sang bản cad khác là em lại phải gõ các lệnh để sửa những lỗi ấy đúng là nó rất phiền hà.em thử cài lại cad rồi nhưng nó vẫn bị hix hix giúp em vơi.thanks a rất nhiều.:D

Cad của bạn bị dính virus rồi. mình cũng đã từng bị như vậy. khi bạn cài lại cad nhưng virus vẫn tồn tại ở file cad cũ của bạn, khi kích hoạt các file đó thì lại bị nhiễm. cách duy nhất là ko nên dùng lại các file cũ (file quan trọng là hơi bị mệt đấy :D)

thongtinnong
24-07-2009, 10:47 PM
bọn này chỉ hack không thôi à, dùng phần mền thì dễ mà viết phần mền thì khó. bọn tin học xây dựng nó viết dc phần mền gần giống như cad đó, nếu học dc

thongtinnong
24-07-2009, 10:48 PM
giờ công nghệ mới rồi chỉ cần lập trình là nó tự vẻ ra hết
ko cần học xd

cknam
24-07-2009, 11:04 PM
giờ công nghệ mới rồi chỉ cần lập trình là nó tự vẻ ra hết
ko cần học xd

Nói j chả hiểu..

gp14
26-07-2009, 09:26 PM
Nói j chả hiểu..

Hiểu chết liền!
Bạn đang bắt đầu chuẩn bị học ACAD để phục vụ cho nhu cầu của mình, bạn đã bao giờ phân vân là nên học hoặc dùng phiên bản nào của Autocad?
Cá nhân mình đang dùng phiên bản CAD2008 (cũng đã thử dùng 2009 nhưng ko thích bằng bản 2008, bản 2010 thì chưa dùng nên không có nhận xét) thấy rất ổn, đặc biệt là bạn nào làm việc với layout và cad 3d
Dưới đây là tổng hợp 1 số ý kiến của các bạn đã dùng bản cad2008 chia sẽ và so sánh với các phiên bản trước đó (cụ thể là với bản R14)

1.Cửa sổ Properties quả là có 1 không 2 (làm sao Cad14 có). Có thể hiệu chỉnh màn hình, hàng loạt đối tượng,hàng loạt các thuộc tính... chỉ bằng vài thao tác.
2.Lệnh EXTENT và TRIM : cad14 không sử dụng được với block mà phải thêm 02 lệnh trong express để hổ trợ : Extent to Nested Objects và Extent to Nested Objects. CAD2008 chĩ cần nhấn thêm phím Shift là đã chuyển đổi qua lại giữa 2 lệnh Trim và Extent.
3.Đường pline trong CAD14 nặng nề hơn trong CAD2008
4.Kích thước được nhiều tùy biến hơn : hiệu chỉnh khoảng cách của các đường kích thước (DIMSPACE), tách chân đường dóng (DIMBREAK), tạo ký hiệu đường kích thước bị đôn ngắn (DIMJOGLINE), tề bằng chân đường dóng (khỏi phải xài TRIMDIM) bằng biến DIMFXL, ghi kích thước cung tròn (DIMARC), hiệu chỉnh mũi tên bằng FLIP DIMENSION ARROW.
5.MLEADER là lệnh mới trên Cad2008 mà Cad14 không sao bì được. Nó vừa ghi chú bằng text được vừa có thể cỏng luôn các ký hiệu như: ký hiệu tường, ký hiệu cửa, ký hiệu chi tiết,...hằm bà lằng, viết không hết.
6.Biến ANNOTATION SCALE và SCALE LIST trong Cad2008 là 2 tùy biến quan trọng khi thể hiện tất cả các đối tượng có trong bản vẽ. VD :
- Bạn vẽ kích thước hay ghi chú : muốn in theo bất kỳ tỷ lệ nào nó điều tự động hiệu chỉnh, cập nhật và thể hiện đúng y như bạn đã làm (nhưng nếu bạn làm thì mướt mồ hôi). Ở tỷ lệ 1/100 dòng ghi chú của bạn có thể chỉ là "ĐÂY LÀ TƯỜNG", nhưng nếu qua tỷ lệ 1/25 thì nó sẽ thể hiện : gạch gì, XM #? , tô trát mấy lớp vữa, sơn quét ra sao,..v..v...
- Nếu vẽ hình, bạn có thể làm như thế này (hơi giống ADT) : vẽ tường ở tỷ lệ 1/200 bằng 1 nét đậm, thể hiện ở tỷ lệ 1/100 bằng 2 nét, thể hiện ở tỷ lệ 1/25 bằng 4 nét (gạch,vữa,...),..lại vân vân và vân vân.
7.Lệnh Hatch trong Cad2008 tinh tế hơn Acad14 nhiều:
- Điều chỉnh điểm chèn bằng Hatch origin
- Tô màu như photoshop nhờ Gradient
- Di chuyển Hatch lên trên hay xuống dưới đối tượng nhờ Draw Order
- Tách ra nhiều mảnh bằng biến Create separate
- Tạo lại đường bao bằng biến Recreate Boundary
- Hiệu chỉnh chế độ dò tìm bằng Gap Tolerance
- Tính diện tích bằng Hatch (áp dụng bằng lệnh BLOCK,ATTRIBUTE,FIELD...)
-Cho phép bạn trim hatch một cách ngon lành cành đào
8.Attribute : thuộc tính trong CAD2008 ghi như MTEXT (nhiều dòng) trong khi ở Cad14 chỉ như TEXT (1 dòng). Đi kèm với lệnh EXTRACT DATA để xuất dữ liệu thống kê qua excel. Đi kèm với nó là 1 loạt các lệnh hiệu chỉnh để bạn làm việc thuận lợi với các đối tượng text thuộc tính.
9.BLOCK : Cad2008 có thêm Scale uniformly cho phép khóa và scale 1 lần 3 trục XYZ. Biến Allow Exploding nếu = 0 thì ta sẽ không thể nào nổ (explode block) ra được. BLOCK DYNAMIC với các tính năng cực kì linh hoạt và thú vị (bạn có thể xem hướng dẫn làm của mình ở các trang trước ngay trong topic này)
10.FIELD : đây là 1 lệnh có thể trích xuất các trường dữ liệu của bản vẽ và các đối tượng vẽ. VD: ta có 1 hình đa giác bất kỳ, khi tạo TEXT(MTEXT) có gài FIELD link với đối tượng này sẽ cho ta hàng loạt thông số thường sử dụng, như: AREA= 8.28 M² - LENGHT= 10.97 M - ELEVATION= 0.00 - LINEWEIGHT= BYLYER
Chỉ cần copy cặp đa giác và text(mtext) này ra làm nhiều đối tượng -> chỉnh sửa đa giác mới copy -> regen -> text sẽ cập nhật trường dữ liệu (cái này ứng dụng tính toán diện tích và chu vi thì đã hết sức)
(tính năng này cá nhân mình hay sử dụng để đánh số hiệu bản vẽ, khi số bản vẽ của bạn thay đổi thì các text ghi chú đường dẫn của bạn cũng tự động cập nhật theo mà không lo thiếu sót khi bạn chỉnh sửa thủ công)
11.XCLIP : có thêm biến Invert giúp ta đão ngược chế độ chọn vùng Clip
cùng với nó bạn có thể xử dụng lệnh CLIP để giới hạn đối tượng (block chẳng hạn)
12.PLOT : Cad2008 xuất ra được các định dạng file DXB,PDF,DWF,WMF,EPS,TIFF,PNG,JPEG,...
13.ZOOM : thêm tính năng zoom object (cái này cầu được, ước thấy)
14.STRETCH: tạo được nhiều vùng chọn hơn khi xử lý nhiều đối tượng cùng lúc
15.COPY, ROTATE và SCALE đã cập nhật multiple và copy
16.CHAMFER và FILLET dù độ dài hay dbán kính đang có giá trị là bao nhiêu, khi nhấn thêm SHIFT thì cũng trở về ZERO
17.MTEXT : hiệu chỉnh gần bằng word office
18.TABLE : món này Cad14 không có đâu, làm sao học lên từ R14?
19.UNDO,SELECTION,DYNAMIC INPUT,SHARE,LINK,MENU...cái nào cũng nâng cấp hơn mấy tầm so với R14
20. Với các đối tượng là image bạn có thể linh hoạt điều chỉnh sự hiển thị của chúng bằng các lệnh liên quan (imageframe, imageclip....)
21. Với bản cad2010 mình nghe nói có thể điều khiển được sự hiển thị mờ/rõ của đối tượng xref trong bản vẽ.
22. Lệnh ETRANSMIT sẽ nén toàn bộ các đối tượng tham chiếu (ảnh, file xref,shape....) vào 1 file nén để bạn có thể copy đi đâu tùy ý mà ko lo mất đường dẫn.
.... Mỏi tay quá rồi không nhớ còn cái gì hay nữa nhỉ.:teeth: Mọi người bổ sung thêm hộ vậy.

cknam
26-07-2009, 10:17 PM
Em cũng đang xài Cad 8 mà.Hì hì..

dothanhdat1987
02-09-2009, 06:32 PM
ai giai thích lỗi nài khi cai cad 2010 hộ mình cái
mình cài 1 lần nhưng nhỡ tay gỡ bỏ
giờ cài lại nó cứ có cái lỗi này
mặc dù mình đã xoá hết các thứ trong thư mục nó chỉ rồi nhé

dothanhdat1987
02-09-2009, 09:34 PM
bác nào giúp em lỗi này cái

gp14
04-09-2009, 11:54 AM
bác nào giúp em lỗi này cái

Bạn đã thử gỡ bằng phần mềm Your Uninstall chưa?

ECO-arch
11-09-2009, 06:50 PM
Tôi hay làm việc với bản vẽ quy hoạch, nên nhận file từ bên đo đạc chuyển sang, có rất nhiều loại đối tượng có thuộc tính khác nhau, cao độ khác nhau.
Khi vẽ rất hay bị lỗi hatch, trim, fillet do các đối tượng không cùng cao độ. Để đưa các đối tượng về cao độ 0, tôi vẫn dùng cách cơ bản là sử dụng lệnh Change>Property>Elevation
Nhưng với các đối tượng cơ bản thì được, còn một số đối tượng như đường cong ghềnh, block 3D, và một số đối tượng khù khoằm nào đấy vẫn không về cao độ 0, đành phải dùng Explode. Nhưng với bản vẽ quy hoạch, mỗi lần ngồi phá khối là máy nó dỗi, lắm lúc out luôn dù cấu hình rất cao.
Bác nào kinh nghiệm chỉ giáo giúp về vấn đề này với, cảm ơn trước nhé .

gp14
11-09-2009, 07:15 PM
Tôi hay làm việc với bản vẽ quy hoạch, nên nhận file từ bên đo đạc chuyển sang, có rất nhiều loại đối tượng có thuộc tính khác nhau, cao độ khác nhau.
Khi vẽ rất hay bị lỗi hatch, trim, fillet do các đối tượng không cùng cao độ. Để đưa các đối tượng về cao độ 0, tôi vẫn dùng cách cơ bản là sử dụng lệnh Change>Property>Elevation
Nhưng với các đối tượng cơ bản thì được, còn một số đối tượng như đường cong ghềnh, block 3D, và một số đối tượng khù khoằm nào đấy vẫn không về cao độ 0, đành phải dùng Explode. Nhưng với bản vẽ quy hoạch, mỗi lần ngồi phá khối là máy nó dỗi, lắm lúc out luôn dù cấu hình rất cao.
Bác nào kinh nghiệm chỉ giáo giúp về vấn đề này với, cảm ơn trước nhé .

Bác thử dùng cái lisp này xem có OK không?
Nếu đối tượng không quá phức tạp (chỉ là tọa độ Z khác 0 ) thì bạn down bộ Architectural CADViet 1.0
ở đây
http://www.cadviet.com/upfiles/acv10.zip
rồi dùng lệnh ve0 nhớ là số 0 đó nhé và quét chọn toàn bộ bản vẽ (nếu bản vẽ nặng thì cũng chịu khó đợi vậy).
Nếu đối tượng phức tạp hơn không thể đưa về z=0 thì thử tiếp lisp sau:
lệnh là: SUPERFLATTEN hoặc SF
http://www.cadviet.com/upfiles/superflatten.lsp
Nếu vẫn không được thì....pó tay.

ECO-arch
11-09-2009, 07:36 PM
Đã tải lisp dùng thử.
Quá tuyệt vời, cảm ơn bác nhiều lắm.

xaydung123456
12-09-2009, 12:14 AM
moi nguoi oi,cho em hoi,trong cad cua em,chuột giữa không PAN được,chỉnh ở đâu ,mọi người jup em voi!!thank u very much

ECO-arch
12-09-2009, 08:18 AM
Gõ lệnh mbuttonpan (Enter new value for MBUTTONPAN <0>: 1) sửa từ tham số 0 thành 1.

phuong09
19-09-2009, 11:09 PM
Các bạn cho mình hoi cách sửa lôi khi kích chuột chọn xong đối tượng này thì chon đối tượng tiếp theo nó lại bỏ đối tượng trước .Giúp mình với các bạn trong diễn đàn

gp14
19-09-2009, 11:17 PM
Các bạn cho mình hoi cách sửa lôi khi kích chuột chọn xong đối tượng này thì chon đối tượng tiếp theo nó lại bỏ đối tượng trước .Giúp mình với các bạn trong diễn đàn

Bạn gõ pickadd rồi để là 1 việc này tương đương với vào bảng Options\selections và bỏ chọn ở ô Use Shift to addadd to selection

nghiepduhanoi
23-09-2009, 10:43 PM
các bác chỉ giao giup làm sao để chuyển một đối tượgn đến dương vô cùng:37:

gp14
24-09-2009, 12:28 PM
Crtl + A rồi E + Enter đảm bảo dương vô cực.

KtsDzi
24-09-2009, 06:02 PM
Chưa, thêm Ctrl + S rồi Alt + F4 rồi Shift + Del *.bak nữa chứ:P

nghiepduhanoi
25-09-2009, 01:31 AM

không chính xác, có cách nào khac khôg? >:P vì Crtl+a chi la de chon tat ca rồi tựn nhiên lại e+ enter???? là sao
:-w

danggianghong
18-10-2009, 07:58 PM
Mình muốn xuất file cad ra file .jpg . mình đã thử tạo ổ in ảo rồi xuất ra file đuôi .pdf nhưng nó lại có màu và trông bị sai tỉ lệ . ai giúp với. dùng mấy phần mềm convert thì rắc rối lắm. thanks

bluetiger
20-10-2009, 11:07 AM
Mấy bác cho em hỏi.em có lấy 1 số bản vẽ của công cy về làm luận văn,nó để trong 1 cái folder khoảng 500mb.em coppy 1 bản vẽ trong đó để di in.nhưng khi coppy vo usb thi bản vẽ đó bị mất 1 số phần,coppy từ bản vẽ này sang bản vẽ mới cũng bị mất 1 số phần đó.Bác nào có cách giải quyết chỉ em với,thanks nhiếu!!!

rainyerllow
27-10-2009, 10:44 AM
Minh Muốn Vẽ File Cad Trên Nền Hiện Trạng, Làm Sao Mà Khi đi In Nên Hiện Trạng Mờ Còn Cài Thiết Kế đậm

gp14
27-10-2009, 11:57 AM
Minh Muốn Vẽ File Cad Trên Nền Hiện Trạng, Làm Sao Mà Khi đi In Nên Hiện Trạng Mờ Còn Cài Thiết Kế đậm

1.Cách này chủ động nhất mà tôi hay sử dụng: Bạn chuyển toàn bộ phần hiện trạng về 1 số layer riêng, khi in thì các layer đó để Screening giảm bớt xuống (để khoảng 60) là ổn.
2. Bạn quét chọn toàn bộ phần hiện trạng rồi chọn màu cho chúng (nhấn vào thanh chọn màu và chọn select color rồi chọn màu ở thẻ True color.

Hacidarchy
27-10-2009, 01:13 PM
Mấy bác cho em hỏi.em có lấy 1 số bản vẽ của công cy về làm luận văn,nó để trong 1 cái folder khoảng 500mb.em coppy 1 bản vẽ trong đó để di in.nhưng khi coppy vo usb thi bản vẽ đó bị mất 1 số phần,coppy từ bản vẽ này sang bản vẽ mới cũng bị mất 1 số phần đó.Bác nào có cách giải quyết chỉ em với,thanks nhiếu!!!

Cụ thử dùng lệnh xref xem có link nào bị mất thì browse lại nhá.

tuongtrang
29-10-2009, 04:32 PM
AutoCAD có hỗ trợ in hàng loạt mà không cần mở bản vẽ. Nhưng để làm được điều đó bạn cần phải thực hiện setup bản vẽ như sau:

1- In trong Layout
2- Khung tên - Title Block - của các bản vẽ cần phải được quy ước dùng chung 1 tọa độ gốc
3- Tạo 1 file pagesetup.dwt.
4- Thiết lập các định dạng in
5- Khi cần in hàng loạt. Bạn dùng lệnh Publish, add tất cả các bản vẽ cần in, import file pagesetup. Sau đó bấm Publish là hoàn thành.

Bạn in 10 file hay 100 file vẫn không cần mở bản vẽ.

Hướng dẫn in hàng loạt file CAD - Publish

http://trang.com.vn/index.php?pg=detail&product_id=1890&sub=1

tuongtrang
29-10-2009, 04:54 PM
Các bạn tham khảo chương trình Excellink to AutoCAD nhé.

Excellink to AutoCAD

http://trang.com.vn/index.php?pg=detail&product_id=1401⊂=1

tuongtrang
29-10-2009, 05:17 PM
HGen - Phần mềm tạo Hatch

http://trang.com.vn/index.php?pg=detail&product_id=1402⊂=1

Tạo các mẫu hatch mà bạn yêu thích

luu van dinh
09-12-2009, 05:21 AM
mỗi người có mỗi cách học riêng, nhưng theo mình bát đầu từ việc thiết lập bản vẽ sau đó đến quản lý layer tiếp đến là học các lệnh cơ bản. điều quan trọng nhất là bạn phải thực hành nhiều và nhớ được tất cả các lệnh và theo mình bạn nên học hỏi ở các bạn giỏi hơn mình về những kỷ năng vẽ. thanks!

bachlongpd
14-12-2009, 09:57 PM
các anh ơi , làm thế nào để xuất từ cad sang 3ds max đc vậy, anh nào bít giúp em với. Mặc dù em đang học năm 2 nhưng rất muốn tìm hiểu vẽ máy anh nào có thể giúp em với

cknam
14-12-2009, 11:04 PM
các anh ơi , làm thế nào để xuất từ cad sang 3ds max đc vậy, anh nào bít giúp em với. Mặc dù em đang học năm 2 nhưng rất muốn tìm hiểu vẽ máy anh nào có thể giúp em với

Khi bạn cần xuất đối tượng nào từ CAD qua MAX thì bạn có thể làm theo cách sau:
- Tạo 1 layer có tên @3D hoặc tên nào tùy bạn thik, chữ @ là để cho layer đó nằm trên cùng trong bảng Import
- Bạn cần Import đối tượng nào vào MAX thì đặt đối tượng đó vào layer @3D
- Chuyển qua cửa sổ MAX, chọn File/Import (mình thường đặt lệnh tắt là Alt+I)
- Bỏ chọn các layer khác, chỉ để layer @3D
- Chọn OK
Vậy là xong
Chuyển qua cửa sổ CAD và đặt đối tượng đang ở layer @3D vào 1 layer bất kỳ và tiếp tục chu trình như vậy
Chúc bạn sớm có thể làm đc điều này !!!

nam_dongbacbo
24-12-2009, 02:42 PM
Các bạn nên nghiên cứu Revit 2010 kết hợp với Cad , 3Ds Max... sẽ tốt hơn nhiều

nam_dongbacbo
25-12-2009, 02:10 PM
tốt nhất là vẽ bằng lệnh rec( là một đối tượng ) sau đó dùng lựa chọn .select object . trong lệnh .H. để chọn sẽ nhanh hơn nhều

phamkien246
30-12-2009, 05:26 PM
đây là tài liệu học autocad dành cho mọi người , chúc các bạn thành công

Ha tay(*_*)
05-01-2010, 10:03 AM
ngu ngu !!!! em o biết chỉnh độ dày mỏng của vật liệu khi hach ,,,,chỉ cho em với .lúc tjhif nó mì mịt lúc thi nó thưa huếch ra

KtsDzi
05-01-2010, 10:48 AM
ngu ngu !!!! em o biết chỉnh độ dày mỏng của vật liệu khi hach ,,,,chỉ cho em với .lúc tjhif nó mì mịt lúc thi nó thưa huếch ra
Trong bảng lệnh HATCH, em xem phần Angle and Scale:

Angle: góc nghiêng của hatch - mặc định là zero
Scale: tỷ lệ của hatch - mặc định là 1, thay thử thành 10, 100, 1000...

MrJacky
05-01-2010, 07:25 PM
ai có cái giáo trình CAD nào share cho a e mới chứ !! hjk!
e mới bắt đầu học CAD nhưng chưa biết j cả.hjk
a e xem sao giúp e phát. đc cái giáo trình nào kĩ kĩ mà dễ hiểu cho người chưa biết j như e thì tốt quá!! hjk

nam_dongbacbo
05-01-2010, 08:55 PM
việc dày mỏng khi hach phụ thuộc vào tỷ lệ của khung bản vẽ đại khái thế này:
- khi ta thiết lập khung bản vẽ thì đó là tỷ lệ của khung ký hiệu là " A " VD: sau khi MVSETUP thiết lập khung A3 có tỷ lệ 100 thì A=100

- một đối tượng vẽ bình thường khi đưa vào khung nào in thì nó có tỷ lệ đối tượng là "B"
- nếu đối tượng chưa phóng to thu nhỏ bằng lệnh "SC" thì nó mang tỷ lệ của khung khi đã dùng lệnh "SC" với đối tượng thì tỷ lệ của đối tượng thay đổi theo công thức : SC=A/B
- Ví dụ nếu đối tượng phóng lên 2 lần và in trong khung có A=100 thì tỷ lệ đối tượng là: B=A/SC
- Hach của bạn cũng là đối tượng khi bạn in trong khung có A=100 nếu khoảng cách hai đường Hach là 20mm khi in ra trên khổ giấy A3 như thiết lập chúng có khoảng cách thực là 20/A=2mm căn cứ vào công thức SC=A/B bạn có thể tính toán được khoảng cách của các đối tượng khi in trên giấy bạn thử xem nhé nhớ bám sát công thức chúc bạn thành công

chipxaydung
15-02-2010, 10:52 PM
mình đang cần một số tài liệu AutoCad ai có post lên dùm nha, thanks!

Ha tay(*_*)
17-02-2010, 07:53 PM
chỉ dùm em cái lệnh tạo nhóm vói ,,,,,,, lam cach nao de chen no vao

nguyentienha
24-02-2010, 12:56 PM
mong các bác chỉ giáo,vd: e lấy 1 cái của trong thư viện co kick thước 600*800 e muon biến đổi chiều dài của nó từ 800 lên 1200 vẫn giữ nguyên chiều rộng 600 thí dùng lệnh nào?

thế tùng ktd
26-02-2010, 09:55 PM
dùng lệnh AL đó

gp14
26-02-2010, 11:37 PM
mong các bác chỉ giáo,vd: e lấy 1 cái của trong thư viện co kick thước 600*800 e muon biến đổi chiều dài của nó từ 800 lên 1200 vẫn giữ nguyên chiều rộng 600 thí dùng lệnh nào?

Bạn dùng lệnh insert sau đó tùy chỉnh tỷ lệ chèn theo trục x, y là được.

augidomeo
01-03-2010, 10:50 AM
Bạn dùng lệnh insert sau đó tùy chỉnh tỷ lệ chèn theo trục x, y là được.

"Trích:
Nguyên văn bởi nguyentienha

Bạn dùng lệnh insert sau đó tùy chỉnh tỷ lệ chèn theo trục x, y là được."

Sai rồi,
AutoCAD Architect sẽ dùng AEC Content với Parameter như Length, Width, Height, v.v
AutoCAD/AutoCAD LT (từ V2006) sẽ có Dynamic Block tùy chỉnh Length, Width
*bạn có thể thao khảo từ AutoCAD Application: Design Center (Ctrl+2) rồi tìm thư mục nhánh "sample" "Dynamic Block"

*gp14 sai ở đâu?
Scale block sẽ "co/giãn" tỷ lệ & kích thước mà trong đó các content đều được "co/giãn" với cùng tỷ lệ ấy
ví dụ chiều khuôn và nẹp cánh sẽ có kích thước lẻ và bất quy cách.

gp14
01-03-2010, 12:39 PM
"Trích:
Nguyên văn bởi nguyentienha

Bạn dùng lệnh insert sau đó tùy chỉnh tỷ lệ chèn theo trục x, y là được."

Sai rồi,
AutoCAD Architect sẽ dùng AEC Content với Parameter như Length, Width, Height, v.v
AutoCAD/AutoCAD LT (từ V2006) sẽ có Dynamic Block tùy chỉnh Length, Width
*bạn có thể thao khảo từ AutoCAD Application: Design Center (Ctrl+2) rồi tìm thư mục nhánh "sample" "Dynamic Block"

*gp14 sai ở đâu?
Scale block sẽ "co/giãn" tỷ lệ & kích thước mà trong đó các content đều được "co/giãn" với cùng tỷ lệ ấy
ví dụ chiều khuôn và nẹp cánh sẽ có kích thước lẻ và bất quy cách.

Nhất trí với ý kiến của augidomeo ở điểm này. Nếu đòi hỏi chính xác các kích thước khuôn và bề dày cánh cửa thì cách đó là sai nguyên tắc, cách đó chỉ mang tính chất tương đối và có thể sử dụng cho những bản vẽ như MB nhà (không phải bản vẽ chi tiết thi công). Tốt nhất là nên sử dụng Block Dynamic (mình cũng đã có bài hướng dẫn cụ thể ở các trang trước của topic này).

haylabengoan_233
16-03-2010, 09:31 AM
em nam thu nhat hoc cad dc chua ho anh chi

cknam
16-03-2010, 12:55 PM
em nam thu nhat hoc cad dc chua ho anh chi

Theo quan điểm của anh thì em nên học cách đánh chữ Việt Nam có dấu đã em ợ ! :bomxe:

0o_lahan_o0
18-03-2010, 11:37 AM
sao em cài auto card 2008 rồi mà khi dùng lại phải nhập số seri number j` j` đó, em không bít nhập số nào mong các anh ai bít chỉ giáo dùm em cái. thank trước!

xdctn
22-03-2010, 12:28 PM
cho e hỏi ký hiệu của sét kết, cát kết, bột kết trong autocad là cái nào ạ?

manhhai138
26-03-2010, 10:32 AM
tình hình là e mới mua 1 cái máy laptop cài đặt Win7 bản quyền 64 bit. E cài cad 2010 hỗ trợ 64 bit ok. Nhưng mà khi dùng thì còn 1 vấn đề là không thể dùng các font theo tiêu chuẩn TCVN3 được (.vntime; .vnarial....). các bác có thể chỉ cho e cách nào để dùng được nhưng font trên không. có j gửu cho e qua manhhai138@yahoo.com cũng đựoc. Cảm ơn mọi người trước!!

gp14
26-03-2010, 07:41 PM
tình hình là e mới mua 1 cái máy laptop cài đặt Win7 bản quyền 64 bit. E cài cad 2010 hỗ trợ 64 bit ok. Nhưng mà khi dùng thì còn 1 vấn đề là không thể dùng các font theo tiêu chuẩn TCVN3 được (.vntime; .vnarial....). các bác có thể chỉ cho e cách nào để dùng được nhưng font trên không. có j gửu cho e qua manhhai138@yahoo.com cũng đựoc. Cảm ơn mọi người trước!!
Mình chưa test nhưng bạn đã thử copy các font đó vào win để chạy thử chưa vậy?

quynhoanh
27-03-2010, 05:47 PM
ai có thể giúp mình về tài liệu layout với.thanks.mình chưa biết j về công dụng và cách dùng layout hết:18:

KtsDzi
27-03-2010, 06:52 PM
ai có thể giúp mình về tài liệu layout với.thanks.mình chưa biết j về công dụng và cách dùng layout hết:18:
Nếu nhớ hok nhầm thì chính tại topic này đã có, bạn tự xem từ đầu đi.

pnqdesign
28-03-2010, 10:05 AM
anh chị cho em hỏi khi mình muốn vẻ cửa sổ hoặc cửa đi mình chỉ muốn kéo dãn 2 đầu cho bằng kích thước mà mình muốn mà không cần phải scale thi mình cần làm những bước như thế nào? thanks!

artcoi
28-03-2010, 07:43 PM
dùng lệnh streng phim tắt "s"..mún kéo đầu nào thì chọn đầu đó rùi chọn điểm trên cạnh mình mún kéo ,kéo về hướng nào thì đưa chuột về hướng về phía đó..sau đó nhập khoảng cách cânnf kéo ra la ok...:dance::dance::dance::dance:8-}

KtsDzi
28-03-2010, 07:45 PM
"stretch" chứ hok phải "streng"...;)

quynhoanh
30-03-2010, 12:46 PM
uhm mình sẽ tìm nhưng vọc từ đầu chắc hết một ngày lun á:bomxe:

quynhoanh
30-03-2010, 02:06 PM
ko biết cả nhà có chưa @@mình mới tìm được tài liệu này tháy hay nên chia sẻ http://www.slideshare.net/confirm/MjQ5NDc4MDQ7bGVudXE=/1156942-2ce1339640c1b740ca533d7ab71a0526e382090a-slideshow .:drunk:.ah' giới thiệu sơ sơ nữa chuk:
:banned1:
BÀI GIẢNG :

AUTOCAD NÂNG CAO VÀ
LẬP TRÌNH TRONG AUTOCAD

Người lập : Trần anh Bình

PHẦN I : AUTOCAD NÂNG CAO (24 tiết)
Chương 1 : THIẾT LẬP MÔI TRƯỜNG BẢN VẼ (9 tiết)
I. Quy định về bản vẽ.
1. Các thông tin có được từ bản vẽ
2. Các không gian trong CAD
3. ‎Ý nghĩa của việc thiết lập môi trường bản vẽ
4. Một số quy định chung
4.1. Khung và tỷ lệ bản vẽ
4.2. Quy định về đường nét và cỡ chữ
II. Thiết lập môi trường vẽ.
1. Text style.
2. Layer.
3. Dimesion Style.
4. Hatch.
5. Lệnh LineType.
6. Block và Thuộc tính của Block.
6.1. Block
6.2. Thuộc tính của Block
6.3. Quản lý các block.
7. Ghi các thiết lập môi trường bản vẽ thành TemPlate.
8. Các tùy chọn trong menu Option
III. Giới thiệu Express Tools.
Chương 2 : LAYOUT VÀ IN ẤN (6 tiết)
I. Làm việc với Layout
1. Paper Space
2. Các thao tác trên Viewport của Paper Space
2.1. Tạo các Viewport
2.2. Cắt xén đường bao Viewport
2.3. Tỷ lệ trong từng Viewport
2.4. Layer trong từng Viewport
2.5. Ẩn hiện viewport
2.6. Ẩn hiện đường bao viewport
2.7. Scale LineType
2.8. Các hiệu chỉnh khác đối với Viewport
3. Các chú ý khi in nhiều tỉ lệ trong một bản vẽ
II. Điều khiển in ấn.
1. Khai báo thiết bị in.
2. In ra file *.PLT
Chương 3 : LÀM VIỆC VỚI DỮ LIỆU (6 tiết)
I. Tham khảo ngoài
1. Giới thiệu về tham khảo ngoài.
2. Chèn một xref vào bản vẽ
3. Mở một xref từ bản vẽ chính
4. Hiệu chỉnh xref từ bản vẽ chính.
4.1. Lệnh Refedit (Reference Edit).
4.2. Thêm, bỏ bớt các đối tượng khỏi working set (Lệnh refset).
4.3. Lệnh refclose
4.4. Một số biến hệ thống liên quan đến xref.
5. Điều khiển sự hiển thị của một xref.
5.1. Xref và các thành phần hiển phụ thuộc.
5.2. Xref và lớp.
5.3. Lệnh Xbin.
5.4. Tham chiểu vòng.
5.5. Xén các xref.
5.6. Tăng tốc độ hiển thị của các xref lớn.
6. Quản lý xref
6.1. Đường dẫn của các xref.
6.2. Xref notification
6.3. AutoCAD DesignCenter.
6.4. File biên bản (log) của xref.
II. Làm việc với dữ liệu ngoài (Working with External Database)
1. Sơ lược về dữ liệu ngoài trong AutoCAD.
2. Các chuẩn bị cho việc kết nối cơ sở dữ liệu.
3. Định cấu hình dữ liệu cho ODBC.
4. Định cấu hình dữ liệu trong AutoCAD.
5. Chình sửa dữ liệu trong AutoCAD
6. Tạo các mẫu kết nối.
7. Tạo, hiệu chỉnh và xóa các kết nối.
8. Quan sát các kết nối.
9. Tạo mẫu nhãn.
10. Tạo nhãn.
11. Sử dụng query để truy tìm dữ liệu
11.1. Sử dụng Quick Query
11.2. Sử dụng Range Query
11.3. Sử dụng Range Query
11.4. Sử dụng Link Select
III. Làm việc với Raster Image
1. Tổng quan
2. Chèn ảnh (inserting images
3. Quản l‎ý hình ảnh (Managing images)
4. Cắt xén ảnh (Clipping images)
5. Điều khiển sự hiển thị (Controlling image display)
5.1. Điều khiển hiển thị
5.2. Chất lượng ảnh (Image quality)
5.3. Image transparency
5.4. Bật tắt đường bao của ảnh (Image frame)
IV. Pasting, Linking, and Embedding Objects
1. Embedding objects into AutoCAD
2. Linking data
3. Pasting data into AutoCAD
Chương 4 : TÙY BIẾN TRONG AUTOCAD (9 tiết)
I. Các đối tượng shape. (1 tiết)
1. Khái niệm về Shape.
2. Cách mô tả shape trong file .SHP.
2.1. Vector Length and Direction Code (mã vector).
2.2. Special Codes (mã đặc biệt)
II. Tạo font chữ
1. Tạo font chữ SHX.
2. Tạo big font.
3. Tạo big font từ file mở rộng.
III. Tạo các dạng đường (file linetype)
1. Khái niệm và phân loại dạng đường.
2. Tạo các dạng đường đơn giản.
2.1. Dùng creat trong lệnh -linetype.
2.2. Tạo linetype bằng cách soạn thảo trực tiếp trong .LIN
IV. Dạng đường phức chứa đối tượng shape
1. Dạng đường phức có chứa đối tượng chữ.
V. Tạo các mẫu mặt cắt.
1. File mẫu mặt cắt.
2. Tạo mẫu mặt cắt đơn giản.
3. Tạo các mẫu mặt cắt phức tạp.
VI. Menu.
1. Menu và file menu.
1.1. Các loại menu
1.2. Các loại file menu
1.3. Tải, gỡ bỏ một menu
2. Tùy biến một menu
2.1. Cấu trúc một file menu
2.2. Menu Macro
2.3. Pull-down Menu
2.3.1. Section của Pull-down menu
2.3.2. Tiêu đề của pull-down menu
2.3.3. Tham chiếu đến pulldown menu
2.3.4. Chèn và loại bỏ Pull-down menu trên menubar
2.4. Shortcut menu.
2.5. Buttons menu và auxiliary menu.
2.5.1. Section của Buttons menu và auxiliary menu
2.5.2. Tạo các AUX menu.
2.5.3. Menu swaping.
2.6. Image Tile menus
2.6.1. Section của Image menu
2.6.2. Mô tả mục chọn của menu hình ảnh
2.6.3. Gọi hiển thị các menu hình ảnh
2.6.4. Slide và thư viện slide.
2.7. Menu màn hình.
2.7.1. Section của menu hình ảnh.
2.8. Chuỗi chú thích ở thanh trạng thái.
2.8.1. Section của đoạn mô tả chuỗi chú thích.
2.8.2. Mô tả chuỗi chú thích.
2.9. Tạo các phím tắt.
2.9.1. Section của đoạn mô tả các phím tắt
2.9.2. Tạo phím tắt
VII. Toolbar
1. cách tạo toolbars bằng cách dùng lệnh Toolbar
1.1. Tạo Toolbar
1.2. Tạo nút lệnh mới
1.3. Sửa nút lệnh
1.4. Tạo một Flyout
2. Cách tạo toolbars bằng cách soạn thảo trong file *.mnu
2.1. Dòng mô tả tổng quát thanh công cụ
2.2. Dòng mô tả loại nút lệnh Button
2.3. Dòng mô tả loại nút lệnh Flyout.
2.4. Dong mô tả nút lệnh Control.

micael
14-04-2010, 11:33 PM
các bạn có thể giúp mình cách tạo file XREF trong cad ko vậy, khi bản vẽ xây dựng dua cho đó.

Co ai biết thì chi mình với

quynhoanh
19-04-2010, 08:19 PM
mình đã sưu tầm nhiều font mà vẫn bị lỗi font.mình ko biết chắc file bản vẽ mình thiếu font nào.Ai có cách để kiểm tra font trong bản vẽ mình là font j ko.thank mọi người:rss_small:

nhoc9xcue
20-04-2010, 10:41 PM
anh em cho mình hỏi muốn viết text lên đg thẳng bất kì mà theo đg thảng đó thì dùng cách nào nhanh và hiệu quả nhất

phamds
21-04-2010, 12:34 AM
các bạn có thể giúp mình cách tạo file XREF trong cad ko vậy, khi bản vẽ xây dựng dua cho đó.

Co ai biết thì chi mình với

bạn vẽ bình thường eoi62 lưu lai
mở file khác rồi chọn thẻ insert, chon xref manager, và attach cái fille dó vào:cho:

chenjian
26-04-2010, 06:36 PM
giúp mình với mình cài CAD trên win 7 64bit nhưng các lệnh line rất giật, giảm bit của win đi thì đỡ. Có ai biết cách khắc phục ko chứ để 16bit vẫn hơi giật win thì xấu T.T

xuanminh810
09-05-2010, 01:16 AM
Tớ Thì đang Vướng Ko Biết Làm Sao định Nhiều Tỉ Lệ Trên Một Trang Nè .anh Em Giupf Với

A_skull
09-05-2010, 10:13 AM
dung` 3d max de the hien do an' co tot ko?co phai the hien phôi' canh deu phai dung` 3d max ko?

A_skull
09-05-2010, 10:14 AM
cha` cha`, co le ban nen coi lai thanh Ram cua minh di,chu win7 chay tot lam

phamds
09-05-2010, 01:44 PM
Tớ Thì đang Vướng Ko Biết Làm Sao định Nhiều Tỉ Lệ Trên Một Trang Nè .anh Em Giupf Với

bạn làm việc với layout đi
tạo 1 view mới rồi vào property định tỷ lệ cho hắn:cheers:

Chelsky
09-05-2010, 05:47 PM
Mình bị lỗi font bạn xem giúp

KtsDzi
13-05-2010, 01:39 AM
bạn làm việc với layout đi
tạo 1 view mới rồi vào property định tỷ lệ cho hắn:cheers:
Đúng gòi. Cách "nông dân" hơn là dùng nhiều DIM style ngay trong Model - vẫn rất phổ biến trong các công ty bự kon cỡ hàng đầu quốc gia.

thinhgreenery
13-05-2010, 11:10 AM
Anh ơi cho em hỏi - em xuất file từ sketup sang autocad 2d nhưng khi chuyển qua lại không co đuôi cad. Em phải cài đặt như thế nào anh? cả ơn anh trước

cknam
13-05-2010, 12:32 PM
Anh ơi cho em hỏi - em xuất file từ sketup sang autocad 2d nhưng khi chuyển qua lại không co đuôi cad. Em phải cài đặt như thế nào anh? cả ơn anh trước

Thử đổi lại đuôi xem đc ko.

ECO-arch
13-05-2010, 01:37 PM
Mình gặp 3 trường hợp này rất dở hơi, nhưng chưa biết cách sửa, bạn nào biết chỉ dùm nhé:
1. Sử dụng Wipeout để che phần dưới. Về sau xoá Wipeout đi rồi, bản vẽ cứ vẽ đến vị trí đấy là nét vẽ bị biến mất.
2. Insert Image vào bản Cad. Nhìn thấy ảnh nhưng nó không thành đối tượng, không chọn được để scale, move... Thử ảnh đấy ở bản vẽ khác thì lại bình thường.
3. Hatch bằng nét gạch chéo thì vẫn bình thường. Nhưng hatch bằng solid thì mất tiêu.

gp14
13-05-2010, 05:46 PM
Mình gặp 3 trường hợp này rất dở hơi, nhưng chưa biết cách sửa, bạn nào biết chỉ dùm nhé:
1. Sử dụng Wipeout để che phần dưới. Về sau xoá Wipeout đi rồi, bản vẽ cứ vẽ đến vị trí đấy là nét vẽ bị biến mất.
2. Insert Image vào bản Cad. Nhìn thấy ảnh nhưng nó không thành đối tượng, không chọn được để scale, move... Thử ảnh đấy ở bản vẽ khác thì lại bình thường.
3. Hatch bằng nét gạch chéo thì vẫn bình thường. Nhưng hatch bằng solid thì mất tiêu.

TH 1 và 3 của anh thì chưa gặp bao giờ (anh có thể upload cái file đó lên để anh em nghiền ngẫm)
TH 2 thì anh thử gõ IMAGEFRAME rồi chọn 1.

ngminh
14-05-2010, 04:05 AM
Mình hỏi chút, Autocad architecture và autocad bthuong khác nhau ở điểm nào các bạn? Mình mới học kiến trúc thì nên dùng cái nào hơn, hay là như nhau vậy ạ? Cám ơn các bạn nhiều.

ECO-arch
14-05-2010, 05:55 AM
Mình hỏi chút, Autocad architecture và autocad bthuong khác nhau ở điểm nào các bạn? Mình mới học kiến trúc thì nên dùng cái nào hơn, hay là như nhau vậy ạ? Cám ơn các bạn nhiều.
Mới học thì nên học AutoCad, đây là phần mềm đồ họa thông dụng nhất đối với dân Kiến trúc, Xây dựng ở Việt Nam.
Thành thạo AutoCad rồi học sang Autocad Architecture rất dễ dàng

haxovina
19-05-2010, 08:44 AM
chenjian
26-04-2010, 06:36 PM
giúp mình với mình cài CAD trên win 7 64bit nhưng các lệnh line rất giật, giảm bit của win đi thì đỡ. Có ai biết cách khắc phục ko chứ để 16bit vẫn hơi giật win thì xấu T.T

autocad 2010 chạy trong giao diện của win7 rất khó, bạn nên chỉnh giao diện của win7 về giao diện win classic thì dùng autocad cực kì ok...

pax.huy
20-05-2010, 08:50 AM
Anh chị nào biết cách scale mà không thay đổi kích thước chỉ giùm em với, em dùng cad 2004. Em dùng lệnh Scale +Block ..... mà cũng không được. Thks !!!!!!!!

KtsDzi
20-05-2010, 09:13 AM
Anh chị nào biết cách scale mà không thay đổi kích thước chỉ giùm em với, em dùng cad 2004. Em dùng lệnh Scale +Block ..... mà cũng không được. Thks !!!!!!!!
Để cả DIM trong block thì scale đc, nhưng hok nên dùng cách này, đó hok phải là cách làm chuyên nghiệp, bạn sẽ gặp khó khăn khi chỉnh sửa, loạn dim khi explode vì hok thể nhớ hết cái nào, scale mấy lần...

Có thể dùng nhiều Dim Styles trong Model hoặc chỉ dùng 1 Dim Style và thay đổi tỷ lệ zoom trong Layout (CAD 2007) Hok nhớ CAD 2004 dùng từ Layout hay Paper nữa, nôm na nó là "không gian giấy in". Quy định ở Cty mình là dùng Layout, 1 Dim Style và CẤM scale đối tượng phục vụ cho việc DIM hay bố cục bản vẽ.

herher_88
28-05-2010, 10:16 PM
các a làm ơn choa e hỏi.e dùng cad 207.khi em download một bản cad đã vẽ(trên google hay lấy từ gmali ra) khi load về mấy thành công rùi thi ngay lập tức cad hiện đen ngòm và báo (cannot find the specified drawing file please verify that the file sxists).và nếu có một bản nào đọc được thì phông chứ toàn đảo lộn .giúp e với e mới học thui ko biết nhiều.hihihi,cảm ơn các anh.

mc_q3_pro
29-05-2010, 07:12 AM
các a làm ơn choa e hỏi.e dùng cad 207.khi em download một bản cad đã vẽ(trên google hay lấy từ gmali ra) khi load về mấy thành công rùi thi ngay lập tức cad hiện đen ngòm và báo (cannot find the specified drawing file please verify that the file sxists).và nếu có một bản nào đọc được thì phông chứ toàn đảo lộn .giúp e với e mới học thui ko biết nhiều.hihihi,cảm ơn các anh.
Trường hợp thứ 2 có thể do chú thiếu phông CAd...Lên mạng mà dow nhé..Còn trường hợp 1 thì anh cũng chịu...Chú nên dùng Cad 10 đi...Vừa nhẹ...mà dao diện lại đẹp vẽ thì cực định,đọc đc tất cả các file Cad và Có thể chuyển về Cad 2004 để các cad nhỏ tuổi hơn đọc được :D
:48:

KtsDzi
29-05-2010, 01:11 PM
Chú nên dùng Cad 10 đi...Vừa nhẹ...mà dao diện lại đẹp vẽ thì cực định,đọc đc tất cả các file Cad và Có thể chuyển về Cad 2004 để các cad nhỏ tuổi hơn đọc được :D
:48:
lớn